Hỏi cách cho chim thay lông

Thảo luận trong 'Viện Chích chòe' bắt đầu bởi vannien, 24/3/08.

1. vannien

vannien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Ai ơi! cách nào ép cho chim thay lông ko vậy. Chim em hót suốt ngày sung lắm em hay mang đi dượt , mấy chổ quen quen gần nhà, ko có em nào chụi nổi, thích mang đi chổ xa hơn .Nhưng mỗi cái đuôi nó te tua xấu quá ko xem đc . Tức thế...:confused::angry:

2. Đại linh

Đại linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    315
    bác có thể thay cám cho em nó , khi bị thay cám chim sẽ thay lông sau đó khoảng 1-2 tuần. còn cách này hơi mạo hiểm tí . bác cải trang ( tức là đội mũ , đeo kính và mặc quần áo của người khác sau đó thò tay vào lồng bắt em nó , nhưng ko bắt vào mình mà nhằm túm vào bộ đuôi chim sẽ thoát đuôi rất nhanh mà ko bị đau , sau đó trùm lồng 1-2 ngày và lại mở áo lồng bình thường , chim sẽ ko bị hoảng lắm vẫn dạn mình(xác suất 80%_ em đã thử ) cái này còn tùy thuộc con chim của bác có dạn lắm ko , nếu 3-4 mùa thì ok , 1-2 mùa thì hơi lo tí . cách thứ 2 sẽ nhanh hơn khoảng 20ngày sau bộ đuôi mới sẽ ok nếu bác tẩm bổ cho em nó tốt , còn cách thứ nhất thì phải 3tháng bác mới có chim chơi khi chim thay hết bộ lông . THÂN

3. vannien

Thích đã nhận:
    8
    Cảm ơn ban !

Miình sẽ thực hiện cách 2 dù có mạo hiểm nhưng sớm có cái đuôi đẹp hơn có muốn đị dượt đâu thì cũng xem xem đỡ buồn cám ơn! bạn nhiều,vannien.

4. vannien

Thích đã nhận:
    8
    Bạn ơi! mình đả thực hiện xong em nó qua 1 ngày lai hót bình thường có phần nhát hơn trước.qwe hỏi bạn thoát hết lông đuôi hay mấy cái te tua , mình làm cho em 3 cái , nghĩa là hết mấy cái te tua ấy như thế ổn ko bạn !vannien.

5. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    không bao giờ thay lông lại nữa nhé, bây giờ bạn cho nó đánh nhau thôi chim sẽ hết sung ngay mà. còn ép chim xuống lông, bạn cho ăn lạc sống với cám ba vì chùm áo lồng đảm bảo sẽ thay lông.

6. Đại linh

Đại linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    315
    @vạn niên : nếu đã dùng cách này bác nên tóm gọn bộ đuôi , em nó sẽ thoát hết luôn bộ , như thế vừa nhanh mà chim ko bị đau và hoảng nhiều , nếu bác thò tay vào chọn cái lông te tua để nhổ chim sẽ bị đau và hoảng nhiều hơn, khi chim thoát hết cả bộ thì sau khi chăm đầy đủ thì bộ lông sẽ mọc lại đều hơn , gọn và xếp thành 1 cọng ( nếu còn đuôi cũ khả năng lông mọc lại ko đều có cái dài cái ngắn , khi chim múa xòe đuôi lộ ra rất rõ .THÂN

7. vannien

Thích đã nhận:
    8
    Đai linh ơi! phải (tái phẩu) lần 2 như bạn bảo chắc tiêu em rồi còn phải dữơng trị bồi bổ cho em tốn thời gian ko khác gì cách thay cám chờ em xuống lông . Lỡ rồi thôi cứ đễ vậy xem sao nếu ko tốt lần sau làm lai từ đầu trong 2 cách "dục tốc bất thành" vannien!

8. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    chim thay lông

Bạn đã nhổ lông cho chú nó một lần thì đừng nên nhổ lại nữa ko khéo sẽ hư chim mất. Theo mình bạn cho ăn thật xung(nhiều chất đạm) hay chỉ cho ăn toàn trứng kiến và trùm áo lồng thật kín để yên chú nó vào nơi yên tỉnh và tối thì khoảng 1 tháng chú nó thay toàn bộ lông. Chúc bạn có chú chim đẹp :applause:

9. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Bạn ơi chim thay lông thì chỉ cần thay đổi thức ăn, không nên cho ăn chứ còn cho ăn bột đậu phọng thì không tốt vì đậu phọng có chất dầu sẻ không tốt cho dọng hót của chim đâu.

10. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Em chỉ có cách làm cho chim thay lông toàn bộ thui bác ơi
    Bác đem con chim sang một cái lồng càng cũ càng tốt, bác cho ăn cám mua ngoài hàng thức ăn cho gà công nghiệp, bác cứ chọn loại nào rẻ nhất mà mua ấy
    Bác lấy áo lồng loại dầy( không có thì quấn hai lớp cũng được). Sau đó bác phun ẩm áo lồng, thật ẩm nhé, và luôn giữ tình trạng đó trong hai ba ngày( lồng để trong chỗ tối bác nhé). Em đảm bảo chim trút lông như lá rụng mùa thu.
    Chúc bác mau có chim đẹp chơi

---------------------
    Tuyết hồng trong tráp
    Phó Hồng Tuyết

11. mê họa mi

mê họa mi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    bạn chớ có làm thế chớ, làm thế là ngược đãi động vật yêu quí đó nhá.b-(. làm vậy chim dễ bệnh. bạn cho ăn như thế là đồng nghĩa làm cho em nó bị sốc bột nên thay lông, bác phun nước vào áo cho chim là làm cho chim vừa mát vừa nóng, như khí hậu lúc trời sắp mưa vậy, không khí hâm vô cùng, chúng ta thấy nóng lạnh thất thường, vã mồ hôi nhưng mồ hôi không bay hơi được do độ ẩm lớn. rất dễ hư chim đó bạn à. làm chim yếu mà còn phải chịu không khí oi bức, dể bệnh chim lém. dục tốc bất đạt. chúng ta chơi chim chúng ta vui, nhưng phải cho em nó vui chung với chứ.
    chúc các bạn chăm chim khỏe.
    thân!

12. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Sorry các bác, em quên mất nói thêm là làm như vậy có phần hơi ngược đãi với chim. Nhưng vì bác vannien muốn làm cho chim nhanh thay lông nên em đưa ra phương pháp cuối cùng vậy thui. Nếu để chim thay lông trái vụ mà còn thay chậm thì theo em nghĩ không nên, làm vậy chim yến lắm các bác ah. Nên đối sách cuối cùng là làm cho chim thay thật nhanh( trong trường hợp bắt buộc).
    Chúc các bác có chim đẹp

----------------------
    Tuyết hồng trong tráp
    Phó Hồng Tuyết

13. vannien

Thích đã nhận:
    8
    Sorry các bác, em quên mất nói thêm là làm như vậy có phần hơi ngược đãi với chim. Nhưng vì bác vannien muốn làm cho chim nhanh thay lông nên em đưa ra phương pháp cuối cùng vậy thui. Nếu để chim thay lông trái vụ mà còn thay chậm thì theo em nghĩ không nên, làm vậy chim yến lắm các bác ah. Nên đối sách cuối cùng là làm cho chim thay thật nhanh( trong trường hợp bắt buộc).
    Chúc các bác có chim đẹp
    :rolleyes: Bạn ngĩ một chiều vậy ,Làm việc gì? cũng phải bảo đảm chất lượng,an toàn & hậu quả ...chứ .Nếu là thức ăn thì phải đảm bảo:NGON, BỔ, RẼ,CHẤT LƯỢNG,NHIỀU LẦN . còn việc# thì phải tương tự chứ, làm người ai làm thế , tôi theo bác chắc bán lúa giống rồi. Dẫu sao cũng là cách nhanh nếu có ai muốn tức thời ! ko sao? :applause::applause:vannien