Hỏi cách chữa bệnh cho yến

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi diepna, 13/9/07.

1. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Mình có một con yến Hoàng cân, đã nuôi được 1,5 tuổi, hiện đang thay lông có những nốt như sần sùi ở vai cánh như người bị hắc lào, (không phải bị muỗi đốt) thỉnh thoảng rỉa lông bị chảy máu, mà thường hay rỉa lông liên tục vào chỗ đó, mình có dùng thuốc mỡ bôi nhưng không khỏi, không biết là bệnh gì? các bác có cách gì không chỉ giúp!
    cảm ơn nhiều!

2. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Bạn thử cho yến ăn thêm 1 vuông mỡ nhỏ mỗi ngày hoặc cho thêm mấy giọt dầu ăn vào bột trứng của nó. (thay thức ăn hàng ngày).

3. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Mình đã làm như bạn Cướp bảo, nhưng hình như không có hiệu quả bạn ạ! không biết còn cách gì không làm ơn chỉ giúp với. Mình thấy vết ở trên lưng càng lan rộng ra mình có bôi thuốc mỡ loại aphalagan dùng để bôi vào những viết muỗi đốt mà cũng không có hiệu quả, nó ngưng không hót. Những vết ấy bắt đầu nổi cục lên. Chẳng lẽ bó tay, mà bỏ đi thì tiếc.

4. luandv2004

luandv2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo kinh nghiệm của mình thì là do thực ăn của bạn đang thiếu canxi nên con yến tự rứt lông của mình, bạn nên cho thêm mai mực vào thức ăn nhất là những lúc chuẩn bị thay lông và đang thay.

5. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Cảm ơn Bạn luandv2004 đã cho ý kến. Mình cũng cho ăn mai mực từ rất lâu mà cũng chăm tốt, thuờng xuyên cho ăn chứng và rau sống, còn kê có trộn thêm cả hạt cải, vừng đen, vừng trắng, cho ăn hàng ngày theo như đánh giá về ăn thiếu chất thì cũng không hẳn. Giờ mình thấy vết ở trên lưng nó bắt đầu nổi hạt như bị muỗi đốt nhưng thành vòng tròn như cánh hoa, mà phần lông ở đó không mọc lên được, mình cố gắng chụp và Post ảnh lên để bạn xem và cho ý kiến, vì chụp rất khó, cầm 1 tay thì không chụp đuợc.

6. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Nếu là bệnh ngoài da thì chịu khó tắm bằng nước muối pha loãng hoặc nhỏ vài giọt chanh vào nước rồi xịt thử xem bạn nhé! Tốt nhất là có ảnh vì anh em nuôi ít chim, chăm sóc kỹ nên ít khi gặp bệnh kiểu này lắm.

7. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn đã chữa khỏi bệnh cgoài da cho chim chưa ? Nếu chưa khỏi thì thử làm theo cánh sau nhé :
    1-Lấy một ít lá Mò (tên khác:Bạch đồng nữ,lá Bấn )hoa mầu trắng,mọc hoang ở các bờ rào ,ven đê ...
    2-Một nắm trà xanh
    3-Muối ăn 10 gr/lít nước để độ mặn như nấu canh là được.
    4-Nước (tùy lượng cần sử dụng) nếu cho 1-2 con thì chỉ cần 1 lít
    Bạn vò hoạc thái nhỏ lá MÒ +TRÀ rồi cho tất cả vào nước đun sôi 15 phút để nguội rồi cho chim tắm .Nếu chim không tự tắm thì bạn cho vào bình tưới mà phun vào lông cho nó . Ngày làm 2 làn chắn 4-5 ngày là khỏi đấy. Chúc bạn thành công .

8. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Cảm ơn bác Thieuhungup đã chỉ cách chữa, em thử làm xem, nếu có hiệu quả em chụp lên bác cho ý kiến.
    Thank!

9. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
  10. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Đây là con hoàng cân của mình nhưng không chụp được vết ở cổ[​IMG]

11. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496

12. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn diepna

Bạn xem kỹ lại vết viêm ở cổ nó đi. Nếu bên trong có những con bọ nhỏ như đầu kim, mạt nhót đỏ mọng thì nó bị MÒ đấy. Bạn đọc cách chữa côn trùng tôi vừa post lên mạng đấy. Kết quả thế nào nt nhé. Chúc chim của bạn nhanh xinh đẹp trở lại.Tạm biệt/

13. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Cảm ơn bác thieuhungyp, sau một thời gian làm theo cách của mọi người hướng dẫn, mình thấy nó bắt đấu khá hơn, nhưng tịt hót có khi phải vào hè may ra mới lên lại được, giờ nó chút hết lông,chắc là vực lại được, may không phải bỏ, vì con Hoàng cân này cũng đẹp, đầu hoa cúc, hai cánh cân đều.
    Cảm ơn bác nhiều nha...
    Thank!