Hỏi cách chữa bệnh (ị ra nước) cho Khuyên

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi kantruong, 22/5/06.

1. kantruong

kantruong Member

Thích đã nhận:
    22
    Con Khuyên tôi nuôi hơn hai năm rồi, líu tốt nhưng mấy tháng nay nó bị đi ngoài nặng quá, toàn ra nước. Tôi có cho uống nước chè loãng nhưng nó phản ứng không uống và một điều rất lạ là nó rất hay uống lại thứ nước mà nó vừa thải ra mới ghê chứ trong khi cóng vẫn còn nước khoáng vital.Tôi lấy một viên Becberin nghiền vụn trộn cùng cám cho ăn nhưng vẫn không kết quả mấy, chả lẽ lại thả chim đi thì buốt ruột lắm vì nuôi hơn hai năm đã líu tốt và thuần lắm rồi.
    Có cao thủ nào biết cách chữa xin phổ biến cho tôi với - Cám ơn nhiều

2. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Bác mua thuốc cho gà ở Trường Chinh thử xem, 1 gói thuốc nhỏ nhỏ như gói cafe, bột màu vàng. Có chữ Te.... gì đó tôi không nhớ lắm.
    Mua về pha vào nước cho chim uống hoặc trộn cám!

3. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Vậy bác cho cát vào nền xem, như nuôi SC vậy. Như thế nó k uonngs cái nước kia của nó đcj mà uống nước thuốc/nước chè thì chắc là ok thôi.

4. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    cái vụ chim đi ngoài này bác cho nó ăn cám cò đi thay vì cho nó ăn cám cũ, vì trong cám cò có thành phần thuốc tây (đây là kinh nghiệm của ông Dũng Lỹ ở Ngã Tư Sở ). còn cái vụ cho Becberin vào cám hoặc nước uống thì anh khỏi phải làm nữa vì trước đó em đã làm rồi không ăn thua mà còn bẩn lồng, bẩn cóng và bẩn một số thứ khác.
    nếu nặng quá bác phóng sinh nó đi trước khi nó vô phương cứu chữa, bác cho nó về gây giống ngoài thiên nhiên, biết đâu sau này bác lại có thế hệ F2, F3.... của nó mà nuôi đấy nhỉ

5. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    nếu không chữa được thì tiếc nhỉ hay bác bán lai cho em em sẵn sàng mua lai cho bác em thích chơi kiểu 1 mất 1 còn với con chim đấy
    có gì bác nhắn tin cho em

6. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Mình nghĩ khác,nếu như vậy trước khi cho chim uống thuốc bạn thay cám bằng cám mới vì tôi nghĩ cám của bạn sau 1 thời gian dùng bảo quản ko tốt sẽ làm con khuyên của bạn bị như vậy.

7. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    chim đang chơi bình thường mà sinh tật thì đấy là lỗi do người chơi thôi, mình nghĩ bạn nên xem lại quá trình chăm nó có thay đổi gì không chẳng hạn như cám ăn bị mốc, cho tắm vào hôm trời lạnh, hay là hôm nào đó bạn đang treo ngoài trời thì bị mưa làm cho chim được tắm thiên nhiên thoả thích (trường hợp này mình đã từng bị -> thả thôi vì sau vụ tắm mưa đó nó xù lên như quả bóng ý)...
    còn cái vụ uống thuốc thì bạn bỏ luôn đi vì hàm lượng becberin lớn lắm bạn không thể tính được để dùng cho nó đâu, ý mình nói là đối với người thì một lần uống là từ 4 đến 5 viên/ trọng lượng cơ thể bạn là khoảng 50kg còn em khuyên của bạn được mấy lạng cả lông -> sẽ cho uống bao nhiêu là đủ
    hy vọng là bạn sẽ tìm được nguyên nhân để lần sau sẽ không thế nữa:laughing:

Last edited: 23/5/06
  8. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    mình thấy anh meetu có loại thuốc chữa đi ngoài cho chim đấy (mình quên tên mất rồi). ở đường Trường Chinh các cửa hàng thuốc thú y có bán.Các bạn cứ hỏi là thuốc kháng sinh chống đi ngoài cho chim, lọ đó như lọ thuốc nhỏ mắt của người nhưng có mầu hồng

9. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Cho ăn cám cò thử xem, và mấy lần tôi cũng bị vậy tôi thử cho ăn thêm cả chuối hơi xanh hoặc ương uơng một chút, nhưng chỉ cho ăn một hai hôm thôi nếu ko khỏi thì tìm cách khác.

10. Thang Beo

Thang Beo Active Member

Thích đã nhận:
    58
    Bạn thử mua cám "Tàu nuôi" khoảng 12 nghìn/1 lạng của anh Phúc nick trên Aqua là "Dhongphuc" xem sao? Loại đó khá tốt phân đấy, chim ăn vào hết bị đi ngoài. Bạn đừng cho nó uống nước chè vì nước đó chỉ hơi đắng làm chim uống ít hơn, sau khi bỏ ra nó lại uống nhiều nước lại.
    Phương pháp của a MinhHieu là cho ăn cám con cò cũng được đấy vì trong cám con cò có thuốc chuẵ mấy bệnh co bản.

Last edited: 30/5/06
  11. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to all: hôm qua mình học được cách chữa đi ngoài cho chim cò đây !!!
    các bác tìm lấy quả cây phèn đen hoặc phèn trắng cho chim ăn là hết ngay mà ko cần phải đến thuốc này thuốc nọ và cũng không cần phải cho ăn cám cò gì cả :applause: .
    Quả của cây phèn đen hoặc phèn trắng chim khuyên và chào mào rất thích ăn các bác có thể bổ sung cho mấy chú chim ăn để tăng cường sức đề kháng.

12. vanhkhuyen1983

vanhkhuyen1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    bác cavang ơi quả fen` den ,trắng có phải là quả giống quả chân châu ko(nó thuộc loại cây bụi )chỗ em toàn loai màu trắng như ngọc trai ý đúng loại đó ko nhỉ

13. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to vanhkhuyen1983: đúng đấy, cây đó thuộc loại cây bụi mọc ở chỗ đất hoang, quả phèn trắng mùa này bắt đầu có rồi nhưng chưa chín phải một thời gian nữa mới chín được, quả nó trắng, nhỏ mọc chi chít trên thân cây như những viên ngọc trai ý, khi bóp nát ra thì trong đó có những hạt nhỏ (thường là 4 đến 5 hạt) còn phèn đen thì bây giờ chưa có.

14. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    chữa khuyên đi ỉa

chắc là do cám của bạn có vấn đề cách làm hoặc bảo quản chưa tốt bạn cần phải xem lại ,

15. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    vanhkhuyen1983: quả phèn trắng chín rồi đấy, tranh thủ lấy về cho khuyên ăn ko là chim trời nó khoắng hết mất

16. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    á à

Chim của anh hết bị chưa? Cho ăn loại đó có hết k? Bây h loại đó ít lắm, hôm nào đi gọi em với nha!

17. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Trước gần nhà em nhiều lăm, toàn hái ăn thôi. Lâu lắm rồi ko thấy ở đâu có.

18. DeChangKum_Vn

DeChangKum_Vn Member

Thích đã nhận:
    7
    phèn phủng gì các bác cứ cho nửa viên Becberin hạng nặng ( liều dùng người lớn ) là khỏi ngay :D :D :D

19. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to bopy: quả đấy ở gần nhà anh meetu có nhiều lắm, hôm trước cho ăn thì cũng thấy nó ko có triệu chứng đi lỏng nữa, nó rất thích ăn quả đó, anh quan sát chúng nó ăn khiếp lắm, chỉ nhoắng một lát là hết cả cóng luôn. Hôm nào anh vặt về sẽ share cho bopy.

20. xxxbopy

Thích đã nhận:
    232
    To CAvang: Vậy Thanks anh trước nhé, vậy thì tốt quá bác ơi!
    To DECHANGKUM: 1/2 viên đó thì bạn sẽ cho chim uống như thế nào đây?