HỎi CÁch ChỮa HỌa Mi BỊ KhÀn TiẾng.

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi xomtro, 17/5/07.

1. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Chào các bác,em mới mua 1 chú mi nhưng nghe tiếng nó hót có vẻ khàn khàn,thấy mọi người bảo cho uống c nhưng em vẫn lăn tăn.Mong bác nào bít vụ này chỉ giúp em cái.em xin cảm ơn.

2. tanhnue

tanhnue Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Chào bạn! Họa mi giọng khàn có thể do các nguyên nhân: do chế độ ăn, do chất giọng...Nếu do chất giọng chim nh­­ư vậy thì không thể thay đổi đuợc, còn nếu do chế độ ăn thì bạn có thể cho uống nước chanh, không cho ăn những đồ ăn có tính nhiệt cao như sâu khô, lạc...Chúc bạn thành công!

3. truonghaquynhon

truonghaquynhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Thân chào bạn Xomtro, cho tôi hỏi qua tình trạng sức khỏe của chú Họa Mi của bạn nhé :
    - Anh chàng có bị ho không ?
    - Khi hót giọng có khàn đặc không ?
    - Có cảm giác như bị bệnh (ít hót, nhảy không linh hoạt)
    Theo kinh nghiệm của tôi, bạn nên cho uống thuốc ho sirô trị ho và viêm phế quản của trẻ em, khoảng 1 thìa cafe thuốc và pha thêm 3 thìa cafê nước, cho chim uống hàng ngày đến khi hết ho là dừng. Có thể cho chim uống thêm mật ong và cũng pha thêm với tí nước. Chúc bạn thành công.

4. thienly1q2

thienly1q2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Tôi cũng có một con họa mi tự dưng khàn tiếng,giọng ko còn trong trẻo nữa.Đọc trên diễn đàn các bác ấy chỉ lấy nước cam thảo cho uống (Lấy mấy miếng bỏ vào cốc nước sôi ),thấy có hiệu quả .Bạn làm thử xem.chào nhé.

5. hcm

hcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Làm sao để họa mi nhanh có lửa?
    Mong các cao thủ ở diển đàn chỉ mình cách nuôi cho họa mi nhanh căng?
    Mình đang có 02 trống chơi hót (1 thuộc, 1 bổi) nuôi vắng mái, đã nuôi 2 tháng rồi mà k hót? cào cào hàng ngày, cám cò + gạo rang trộn trứng, tắm hàng ngày? Phơi nắng hơi ít vì mấy ngày này trời âm u suốt, vả lại còn phải đi làm nửa.
    Cho mi ăn gì để nhanh căng?
    Tắm nắng, tắm nước ntn?
    Cách sữ dụng áo lồng?
    Mi chưa có lửa mang đi dợt dc k?
    Mong các Bác chỉ giáo để em sớm có chim chơi!!!!

6. quang duy

quang duy Member

Thích đã nhận:
    0
    chim họa mi ban khàng tiếng . đừng lo thân trọng kiểm tra lại có thể do bạn đổi thức ăn có độ dầu cao( đậu phụng ...) hoặc có thể do chim bạn ăn mắc ngẹn . nếu không phải hai nguyên nhân này thì ên tâm . hãy tủ chim lại không do chim phơi trực tiếp dưới nắng . cẩn thận không cho tắm trực tiếp tắm nước chỉ nên phun sương là tốt nhất . hãy cho chim uống nước có pha một tí mật ong . haowjc một đuwowfng . nhớ phải thây nước thường ngày . không được đem chim đi đấu hoặc tiếp xúc với chim khác . hãy dành thời gian cho chim nghỉ nghơi . khoảng 3-4 ngày là khỏi. chúc ban thành công