Hỏi cách chuyển cá ????

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Sakataki, 11/5/07.

1. Sakataki

Sakataki New Member

Thích đã nhận:
    0
    mọi người cho em hỏi cách chuyển cá từ TPHCM về Nha Trang như thế nào vậy ??? tính vô GS mua cá về chơi ^^ ở ngoài NT ít cá la hán quá toàn là KCPLT ko à ~.~ em tính vô trong đó kiếm mấy giống khác về nuôi mong mấy anh trong forum chỉ giúp. Thanks !!!!

2. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Theo mình nghĩ,bạn cứ vào sg mua cá,tuy từ nt ->tphcm hơi xa,nhưng đã chơi thì phải...chịu tìm tòi,rồi đem ra nt ,sg nhiều cá cũng hay lắm,nếu bạn thích có thể ra tiệm cá Hồng Anh cạnh cafe Windows đó.Nếu bạn bảo người bán bạn là thành viên của aquabird và nói nick của mình ra thì dc giảm 15% đấy!!

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Bạn nhờ cửa hàng cá chuyển, hoặc nếu không thì cho cá vào bịch lớn, ở ngoài bọc giấy báo cho cá đỡ stress. Bơm căng oxy rồi buộc lại, bỏ vào thúng cacton , bên trong cũng lót mút hay giấy báo cho êm. Vậy là chuyển được thôi. Từ SG về NT cá sống được mà, bạn yên tâm.

4. kidphima

kidphima Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bạn chuyển bằng xe đò thì từ nt -> hcm hơi xa sẽ làm cho cá bị sốc nặng đó
    theo mình bạn nên hỏi người bán coi có nhận chuyển dùm không hay có biết chỗ nào nhận chuyển không để tránh tình trạng đáng tiếc xảy ra

5. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Vậy người bán thì chuyển bằng xe gì vậy bạn ? Nếu không yên tâm thì chuyển = máy bay. Nhưng mình nghĩ chả sao đâu. Hồi trước mang mấy con 7 màu, ali, lạ lạ về An Giang, bỏ trong bịch, lâu lâu mở ra cho thoáng khí --> về đến nơi chẳng sao cả ( thời gian đi 5-6h ) Mình chưa chuyển cá La Hán nên không biết.

6. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu đi xe từ SG về nha trang mất khoảng 9 tiếng,cột bao khí k ổn bạn à.Mình từng chuyển cá về NT cho bạn,mình làm như sau:
    Mua 1 cái xô tương đối theo kích cỡ cá để đựng cá,sau đó mua máy sục khí chạy bằng pin(chạy liên tục được khoảng 15 tiếng) cho sục khí vào xô,đậy nắp xô lại,nhớ đục 1 lỗ nhỏ trên nắp xô để luồn ống khí nhé, ngồi bên cạnh canh chừng đừng cho xô ngã là ok roài đóa bạn à.

7. bienca

bienca Member

Thích đã nhận:
    0
    yên tâm đi........từ tphcm về nt co km thôi mà.để đảm bảo bạn lên ép cá trước khi vận chuyển,,,khi vận chuyển thì cho vào hộp lạnh và có oxy.......bạn yên tâm mà đi mội phương tiên bận có..........ngươi ta còn vận chuyển từ việt nam sang tân anh, mỹ..........màchúc thành công!!!!!!!!!!!!