Hỏi cách diệt tận gốc một loại ký sinh hình que bám trên mình cá

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi sayno, 12/11/07.

1. sayno

sayno Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cuối tuần vệ sinh bể nuôi đĩa và tiến hành trị liệu cho vài con đĩa đang bệnh, tranh thủ ngó tới bể xi măng nuôi chép và ba đuôi em thấy vài con ký sinh bám trên mình cá
    Ký sinh hình que, dài khoảng 1cm, thân trong suốt, ruột ký sinh màu đen, to khoảng bằng sợi chỉ, đầu có nhiều xúc tu(như rễ cây) bám sâu vào mình cá. Vị trí ký kinh bám vào mình cá có hiện tượng mẩn đỏ, hơi loét vảy. Ký sinh bám rất chặt, phải dùng panh để gắp chúng ra, thậm chí đầu xúc tu còn ăn sâu trong thịt,có khi lôi ra mất cả 1 cái vảy. Cá ko có một biểu hiện gì về nhiễm bệnh cả, ăn vẫn khỏe, bơi lội bình thuờng, nước hồ có lẽ bẩn vì em luời thay nước hồ lớn lắm 10 ngày thay có 1/2 bể thôi, chỉ có lọc sinh học lớn ở góc hồ là hoạt động liên tục
    Các bác nào đã gặp truờng hợp này cho e hỏi với, đây có phải là rận hút máu của cá ko ? và chữa trị cách nào để triêtj để hoàn toàn
    Mong tin của cả nhà ...
    Thân

Tôi đã dùng biện pháp thủ công, nhặt hết bọ ký sinh trên mình cá ( bắt từng con, và bắt như bắt rận chó) nhưng đã thiệt hại mất một chú ba đuôi vĩ đại bằng cổ tay, tiếc quá , chẳng hiểu sao nó lại tèo , cũng chỉ bắt lên có tẹo và bắt rận thôi, thả xuống chúng lại bơi như thường, sáng nay thấy 1 em nằm im duới đáy bể
    Cá ở nhà đang trong giai đoạn đại dịch, mấy chú đĩa đã ổn theo phương pháp trị liệu của bác hovaten huơng dẫn, h còn mấy chú chép và lũ ba đuôi ở bể lớn nữa
    Ai biết chỉ giùm tôi đi ...

Last edited by a moderator: 14/11/07
  2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Mấy con bọ bám trên mình cá phải bắt bằng thủ công thôi Bác ợ, mình đánh thuốc cho bọ nó chết thì cá mình cũng đi luôn. ~X( ~X(

3. DUCTIN5450

DUCTIN5450 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác thử cách này xem nâu một ít nước thật sôi đổ ra thao cho muối hột vào rồi pha cho nước cò ấm nhớ nếm thử xem nước hơi lợ là được cho e nó tấm ngày 2 cử sách chiều khoảng 3 ngày nếu cá không khỏi thì!!!!!!!!!!!!!! bạn truy cập vào trang web WWW.botay.com.VN

4. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình chỉ dành về cá la hán thôi bạn à. bạn có thể thủ dùng thuốc paracillin - d đi, 1 viên/38 lít nước, sau 2 ngày thay 50% nước + 50% thuốc, lặp lại liên tục trong 5 ngày nha bạn

Last edited: 14/11/07
  5. sayno

sayno Active Member

Thích đã nhận:
    0

cảm ơn các bác nhiều, đành dùng các phuơng pháp thủ công thôi,