hỏi cách điều chình canxium reactor

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi happysu, 30/8/12.

1. happysu

happysu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Mình đang sài calcium C150 At cua buble.nhưng có hiện tượng hay nghẹt đường nước ra.VD mình canh chỉnh ph trong lo 6.35,chạy cả ngày kg thấy lên xuống gì.sau 1 đêm thức dậy thấy ph tuot xuống 6.27.hôm sau mình cũng chỉnh lai như cũ nhưng cũng bị như vậy.tìm hiểu thì biết nó bị nghẹt đường nước ra.các ae có cách nào khắc phục vụ này kg,chỉ giup mình [-([-([-(

2. Ferrari_F430

Ferrari_F430 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    Cái này mình cũng đang gặp phải đây, hôm trước để mãi nó ko lên Ca(bể Ca đang thấp-310ppm), hôm rồi chỉnh nước vào và CO2 tăng lên thấy Ca tăng lên đc 350ppm, KH 8,4. Vừa làm vừa mò vậy thôi(ko có hướng dẫn sử dụng trươc khi dùng)....hic

3. happysu

Thích đã nhận:
    120
    nhiều khi chỉnh đã đời như mong muôn,vài ngày cứ giảm ph trong lo hoài,thế là phải chỉnh lại.mình coi cách điều chình CR trong diễn đàn cacanhbien thấy đề nghị để ph trong lò từ 6.5 dến 6.7,calci trong lò sẽ kg tan thành bột mịn thì kg bị nghẹt đường nước ra.có đúng vậy kg các pro.cái vụ chỉnh CR này mệt ghê

4. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    E thì ko có nhiều kinh nghiệm vụ lò canxi này lắm, nhưng theo e biết thì vụ canxi trong lò thành bột là ph thấp hơn mức cần thiết (tùy vào nguyên liệu sẽ tan ở mức ph nhất định) hay nói cách khác tan quá nhanh. Nếu ko có ph controller thì e nghĩ chỉnh như sau:

- chạy bơm đảo
    - cho nguồn nước vào ở mức nhất định ví dụ 50-100ml/phút
    - mở van co2 từ từ sao cho ph xuống ổn định 6.5-6.7 (tất nhiên dừng trước khi có hiện tượng bột)
    - đo chỉ số ca, alk đầu ra đầu vào để xem mức tăng là nhiêu, nếu ko tính được mức tiêu thụ của bể thì phải đợi và đo chỉ số của bể thường xuyên đến khi đạt mức yêu cầu và ổn định ở đó.

Để tăng ca, alk vào bể thì giảm nước vào hoặc tăng co2 (sẽ thay đổi ph trong lò), tăng nước vào + tăng co2 (giữ ph trong lò), và để giảm ca, alk vào bể thì ngược lại

Ferrari_F430 thích bài này.
  5. happysu

Thích đã nhận:
    120
    đa số mình thấy ae đều để mức ph dưới 6.5.kg biet là dúng hay sai.nhưng hiện tượng bị nghẹt đường nước ra chắc chỉ có 1 mình mình.theo mình wan sát thì đường nước bị nghẹt là do du thừa khí co2 và lam bít đường nước ra.chắc mình chỉnh ph len 6.5 là ổn.chán wa

6. danielcao

danielcao Active Member

Thích đã nhận:
    16
    Mình co biết sơ qua về cái này , anh em lên mua một bộ PH controller ,và một van điện cho bình Co2. Bộ ph controller bạn bỏ cai đo ph trong lò phản úng. Nêu ph xuống thấp hơn mức quy định vd 6,5 thi no ngắt van điện không cho Co2 vao lo nua vậy là hạt trong lò không bị tan thành bột va se khong bi tac. Chỉ cần chỉnh 1 lần la êm. Em chỉ biết sơ vậy thôi co gì không đúng anh em chém nhẹ tay.