hỏi cách ép họa mi tắm

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi levanloc, 29/4/08.

1. levanloc

levanloc New Member

Thích đã nhận:
    1
    Thân chào ae chơi Mi, mình có con Mi mới được người khác tặng nhưng nó có tật là không chịu qua lồng tắm,mình làm đủ cách từ để nó nhìn những con khác tắm cho đến lùa qua mà vẫn không được, thế nhưng lại chuối đầu vào cóng nước để tắm,vì không được tắm nên lông nó xấu lắm,nhưng mình tiết tiếng hót của nó nên không bỏ đươc.ae nào có kinh nghiệm gì chỉ mình với,nếu được xin gởi qua mail .
    ĐC: levanloc77@yahoo.com.vn

KtsBim thích bài này.
  2. buffon

buffon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    bạn thử phơi nắng cho nó thật nóng rồi để mấy con khác tắm gần nó , khi thấy mấy con khác tắm cộng với tời nóng thì nó sẽ tắm thoai

KtsBim thích bài này.
  3. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cái vụ này mình cũng đã từng bị qua rồi, thật tình là bực mình lắm, bạn cứ để 4 hoặc 5 ngày để cho chim nóng trong người rồi bạn mới cho chim tắm, lúc đầu thì cũng lâu lắm nó mới chịu tắm.

KtsBim thích bài này.
  4. songoku234

songoku234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    theo mình thì cứ phơi nắng nó vài tiếng thì nó phải wa thôi à

KtsBim thích bài này.
  5. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Phơi nắng vài tiếng để die hả các bác?Cho nó ra chỗ vắng nhất,ít người qua lại nhất trong nhà.Kê sát cửa lồng nhốt vào cửa lồng tắm.Nhớ là phải mở 2 cửa ra nhưng kê sao cho chắc để chim ko vọt khe mà bay mất.Cứ để nó đấy,còn bạn thì làm anh hùng Núp thui.Ngồi ra chỗ khác để theo dõi.Con chim sẽ sang lồng và tự tắm sau vài lần quen với kiểu này thui.Ko nên lùa chim qua làm gì vì khi làm như vậy con chim hoảng sợ thì còn tâm trí đâu mà nghĩ đến cái khay nước mát lạnh kia nữa chứ.Phải kiên nhẫn các bạn á:D

KtsBim thích bài này.
  6. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Bác luyện cho em nó hai thói quen sau: đầu tiên bác chỉ luyện cho em nó cách sang lồng tắm thui; ok rui thì bác bác chuyển sang quả luyện cho em nó tắm là ok thui mà.
    Luyện sang lồng tắm nhanh mất một tuần, chậm mất một tháng: bác kê lồng tắm sát lồng chim, mở thông cửa. Lồng chim bác phủ áo lồng kín chỉ để hở sang mỗi phần cửa thông sang lồng tắm. Sau đó bác vén áo lồng sau lưng lên là con chim theo bản năng sẽ phi vào chỗ sáng tức là sang lồng tắm đó bác.
    Em nó sang lồng thành thạo rồi thì bác luyện cho em nó tắm. Để em nó vào chỗ vắng người xem ntn, nếu em nó tắm thì ok. Không thì bác thử phun nhẹ ẩm lông em nó rùi để chỗ vắng người xem sao? Hoặc bác mượn em mái ở đâu về tắm làm ví dụ cho em nó xem là ok mà. Họa mi sau khi đấu hót xong rất thích tắm đó bác ah.
    Chúc chim bác mau tắm
    -----------------------
    Tuyết Hồng Trong Tráp
    Phó Hồng Tuyết

KtsBim thích bài này.
  7. buffon

buffon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    các bác ấy nói rất đúng cái này mình phải kiên trì

KtsBim thích bài này.
  8. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    phohongtuyet :nói quá dầy kinh ngiệm đó bạn ơi cứ làm theo cách đó nhé ,chúc thành công .....

KtsBim thích bài này.
  9. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    nuôi chim bổi thì phải chịu cho lồng dơ thôi, nó kg chịu sang tắm thì làm sao mình vệ sinh lồng dc,

KtsBim thích bài này.
  10. TuTienGiang

TuTienGiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    Hi levanloc để chim họa mi tắm ko khó.bạn thử lấy cóng nước ra và thay bằng ống nước treo ngoài để chim ko rút đầu vào tắm cóng, khi sang lồng tắm bạn nhớ láy ống tiêm xịt nước vào người hắn là hắn tắm ngay.

KtsBim thích bài này.