Hỏi cách ghép yến đẻ.

Thảo luận trong 'Tổ chim yến hót' bắt đầu bởi sinh_mayvinhphu, 13/9/08.

1. sinh_mayvinhphu

sinh_mayvinhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Các Bác cho em hỏi em muốn ghép Hoàng yến với thanh yến hoặc hồng yến... có được không? Hai dong yến khác nhau vậy có ảnh hưởng gì không? thank các bác.Em đang tập chơi mà

2. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    nếu ghép để đẻ thôi thì chă ảnh hưởnh gì đâu bác ạ.chỉ mỗi cái là nó ra màu lông lai căng thì em cho là xấu thôi

3. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Ghép như vậy chẳng có gì cả nhưng nó sẽ mất giá trị chim con vì không thuần chủng. Bạn muốn ghép thành công thì phải mất thời gian 1 chút. bạn nuôi chim trống mái riêng, sau đó khi ca 2 chuẩn bị để đẻ (Chim xung mãn, chim mái làm ổ) thì mới bắt đầu ghép cặp. Lúc đó cho Chim Trống đặt gần lồng chim mái nếu thấy chim mái chớp cách, lắng nghe chim trống hót, nằm bẹp trên cầu chịu trống, chạy tối sát lồng chim trống thì thả chung với nhau la ok. Chúc bạn thành công nha

4. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Bạn muốn làm bột cho yến thì bạn ra ngoài mấy xe bánh mì hay lò bánh mì hỏi mua bánh mì cũ mà phơi khô xay nhuyễn ra trộn chung với trứng+sữa hay mật ong rồi phơi khô đem xao lại tren trảo 1 chút cũng đuợc nhưng đừng để cháy là ok

5. sinh_mayvinhphu

sinh_mayvinhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Cảm ơn các Bác nhiều. Cho em hỏi thêm chút nữa. Trước khi nuôi ghép đẻ có cần giấu mặt hai con trống mai đi không.( Cho hai con không nhìn thấy nhau Hay cứ để nó gần nhau.?

6. cukhoai

cukhoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Có hai cách ghép đực cho chim mái: bạn có thể làm như Tiêugiao nghĩa là ghép hẳn con đực vào lồng mái hoặc có thể cho đực vào đạp mái xong thì lại bắt ra. Cách này phải theo dõi, nếu đạp mái xong 2 ngày không đẻ thì phải cho đạp lại, nếu chim mái đẻ trứng đầu tiên thì cách một ngáy sau cho đạp mái 1 lần nữa, thế là đủ cho 4 trứng có đực.