Hỏi cách hẵm chiều dài cá rồng???

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi phamanhc3, 24/2/08.

1. phamanhc3

phamanhc3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá rồng của tôi lúc mua dài 18 cm, nuôi dc 2 năm dài 50 cm, tôi ko thích cá phát triển dài thêm nữa, mà muốn cá phát triển to bản dầy mình, anh em có cách nào chia sẻ giúp tôi với???

2. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    không nên làm như vậy. Cứ để cho nó tự nhiên. Cách thì tôi cũng có những sẽ không chia sẽ tại vì đối với cá là không tốt. DĐ là nơi khám phát giúp ích cho cá sau đó mới tới chủ. Không biết bạn cho cá ăn loại ăn gì mà cá lớn quá nhanh. Nếu hồ cá có bề ngang là 60cm thì bạn khỏi phải lo lắng là sẽ lớn hơn 60cm. Bạn có thể an tâm chăm sóc cho cá.

3. phamanhc3

Thích đã nhận:
    0
    1. Tôi rất thích những chú cá rồng dáng bần bản người to !
    2. Bể cá của tôi kích thước nhỏ 150 x 60 x70cm, chiều dài cá đã đạt dc 1/3 chiều dài của bể, mà tôi chưa có điều kiện làm bể to hơn.
    Còn về cá tôi nuôi rất đơn giản, ngày cho ăn 1 lần tôm & cá trạch, 1 tuần thay nc 1 lần 1/3 bể, như vậy trong 2 năm cá rồng của tôi từ 18 cm đã đạt dc 50 cm .

4. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Không biết cá của bạn là loại gì. Nếu cá của bạn có thân hình dài thì cá của bạn là cá đực. Chỉ có cá mái là có thân hình ngắn và giầy. Hình thức mình giầy là được rất nhiều người chơi cá kôi truy tầm tới và chỉ có cá mái mới có tiêu chuẩn thân giầy.

Diện tích hồ của bạn đủ tiêu chuẩn cho cá sống cả đời của nó. Sau năm thứ 3 và 4 thì mực lớn sẽ giảm đi rất nhiều. Nếu bạn muốn cá có hình dáng thân to thì nên chuẩn một em mái về nuôi chứa ép con đực thì sẻ mất đẹp đi.

5. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo mình thì phải để cho cá dài hết cỡ rồi sau đó tẩm bổ là bản người sẽ dầy lên.nếu cá ngân long thì càng dài càng đẹp mà cũng ko hãm được.còn các loại khác thì mình nghĩ cũng gần hết phát triển chiều dài rồi cứ yên tâm chăm sóc ...hehe

6. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo mình nghĩ nếu cá dài 50cm rồi thì sẽ phát triển chậm hơn nhiều. Chiều dài cá sẽ phát triển theo giới hạn kích thước bể, khi không phát triển được chiều dài thì tự nó sẽ phát triển bề dày thôi mà !!!

7. Chelsea fc

Chelsea fc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    chắc cá của bác là ngân long àh ? bác muốn hãm sự phát triển của nó thì cho nó ăn ít thôi là nó sẽ phát triển chậm lại 1 chút .

8. phamanhc3

Thích đã nhận:
    0
    Cá của tôi là HL bạn ạ !!! zen chú cá này mà thuộc diện to cao rồi thì khó hãm lại dc lắm !!!

9. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    vậy thì bác ráng tạo điều kiện tìm chỗ ở mới cho em nó đi . chứ HL mà hãm lại thì tội lắm bác àh .

10. blackcat

blackcat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Thường cá rồng thì chỉ ngán chiều dài của con ngân long thôi chứ mấy loại khác thì càng bự càng đẹp mà bạn nhất là huyết long, con này mà bự thì mới ngầu

11. Chelsea fc

Thích đã nhận:
    7
    to: phamachc3 : mà HL thì đâu có dài lắm đâu giống này sau khi lớn đến 1 mức nào đó sẽ dừng lại thôi àh . khi đó bề ngang của nó sẽ phát triển thay vì chiều dài .
    Chúc cá của bác khỏe và đẹp hơn !!!!

12. tunglinh

tunglinh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hi hi hi, lần đầu tiên tui thấy có người muốn hãm chiều dài của hồng long :D

13. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá trong môi trường bị nuôi nhốt đã là trái với tự nhiên rồi.Thêm nữa bạn lại muốn kìm hảm sự phát triển vốn đã bị hạn chế thì theo mình em nó sẽ không được đẹp như ý mình muốn đâu,Bạn ạ.Hơn nữa,đối với cá rồng không kể là HL hay KL,QB... thì theo quan điễm chung của mọi người và cả mình nữa là cá càng lón thì càng đẹp.Nhiều lúc muốn mà không được,Bạn à.
    Mặt khác,Còn tùy vào gien của cá bố mẹ nửa chứ.Cá có dạng bản dài và mòng thì muốn dầy hơn cũng đâu có được phải không bạn,Thân.

14. huyle

huyle Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chắc là bạn thích cá short-body nên mới có ý định này. Theo mình nghĩ cá short-body do di truyền chứ không thể dùng cách hãm chiều dài để phình bề dày bản đc

15. phamanhc3

Thích đã nhận:
    0
    Chính xác tôi rất thích cá rồng dáng bần bản ng to trông hùng dũng oai vệ.

16. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Vậy em nghĩ bác nuôi thanh long là hợp nhất....TL sẽ không dài quá, TL chỉ dài khoảng 50 là hết thôi và rất là đô con trong rất oai vệ...TL càng lớn càng oai vệ vì tướng ất đô con bác àh