Hỏi cách làm Background bằng rêu

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi Dũng MVP, 11/9/07.

1. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Em vừa mua thêm hồ, chuẩn bị Set up, 1 hồ để trồng cây và hồ mới thì trồng rêu, em định làm luôn Background bằng rêu cho hồ rêu nhưng nghe nói rất công phu và tốn kém, vậy em xin hỏi là có những cách làm nào thông dụng, vật liệu để cột rêu và nên dùng loại rêu gì, có thể mua ở đâu, cảm ơn tất cả.

2. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=3605
    đã có đầy đủ,chưa tham khảo mà đã hỏi
    -lưới inox:mua sau bưu điện quận 5(nếu các cửa hàng VLXD gần nhà có thì mua,nhớ phải hỏi kĩ là có phải là inox ko).nếu làm theo cách chập 2 mép lưới lại thì chọn loại có mắc lưới khoảng 8-10mm,nếu ko có loại mắc lưới to thì mua loại nhỏ,sau đó về cột cước
    -rêu hay dùng để cho chúng xòe đẹp là Xmas hoặc nghèo thì xài JAVA
    công phu thì ko công phu,tốn kém cũng ko đáng kể nhưng chủ yếu là phải đợi nó phát triển.nếu như là 1 người mới biết chơi,ko chịu biết 1 số thủ thuật kích thích rêu phát triển(phân nước,ánh sáng,nhiệt độ,1 số dopping...) thì để có 1 tường rêu đẹp thì hơi bị phê.có thể sẽ nản

3. Dũng MVP

Thích đã nhận:
    20
    Em đã đọc gần như không sót topic nào về kỹ thuật trồng, chăm, nền, ánh sáng, lọc, môi trường nước, CO2 và cả những thứ liên quan nảy sinh khác nhưng đúng là em chưa có kinh nghiệm về rêu, trước giờ chỉ trồng cây và nền của anh Codai.
    Nền anh Codai em vẫn giữ trồng cây còn hồ mới thì em làm ADA và trồng rêu, chính vì chưa có kinh nghiệm nên em muốn lập topic này để khi bắt tay vào làm sẽ không gặp khó khăn, và cũng có vài ý kiến khác nhau nên em muốn hỏi kỹ để cân nhắc nên chọn cách nào vừa dễ làm mà đẹp, em có hỏi anh Minhphong và anh Blue thì anh nói là cột vào vỉ nhựa cũng được, diễn đàn có rất ít người làm Backrgound hoặc có nhiều nhưng ít post hình cả quá trình cột trên nhiều vật liệu để mọi người ít kinh nghiệm như em biết cách cột cho chính xác vì có những khúc lũa em không thể nào cột được, dù thế nào thì em cũng sẽ không nản vì đã thắm sâu vào máu rồi, em đã đọc các chủ đề hơn 2 năm nhưng vì lúc trước chưa có điều kiện nên chưa thực hiện được, nay điều kiện cho phép vậy nên sẽ làm hết mình cho niềm đam mê bấy lâu, hy vọng các chú, bác, anh, chị, em chia sẽ thêm vài kinh nghiệm để em sớm hoàn thành tác phẩm mà em ấp ủ bấy lâu nay, chân thành cảm ơn tất cả.

Last edited: 12/9/07
  4. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mình nghĩ bạn nói BackGround nghĩa là nền phía sau hồ đúng ko?Thay vì dán decal thì bạn muốn làm một "vách tường rêu".Cái quan trọng là rêu gì..còn cách buộc rêu vào lưới ko khó lắm đâu...bạn buộc rêu vào lưới đừng dày đặc quá,khoãng 1 tháng sau nếu môi trường ổn định thì rêu sẽ phủ dày lên thấy rõ liền..
    Cứ bắt tay vào thử đi bạn,hư mình làm lại xem như có kinh nghiệm...:D

5. Dũng MVP

Thích đã nhận:
    20
    Cám ơn Mr_Boo và Dr_Martens đã góp ý, em sẽ phải tự làm và trải nghiệm mới có thể có Background bằng rêu đẹp trong tương lai, khổ cái là em còn không biết phân biệt các loại rêu nên nhờ các anh, chị tư vấn tận tình. X-mas và Java thì em biết và em có cột thử trên lũa (gốc cây thì đúng hơn) nhưng ngoài 2 loại đó ra thì còn loại nào cột trên lưới Inox được không, sẵn cho em biết địa chỉ để mua lưới Inox vì hồi chiều chạy qua Bưu điện quận 5 và nhiều chổ bán VLXD đều không có, cám ơn 2 anh lần nữa.

6. Dr_Martens

Thích đã nhận:
    18
    Có loại này mình nghĩ làm cái font nền phía sau đẹp lắm nè..
    Mình cũng ko biết chỗ nào bán lưới buộc rêu cả,để hỏi thăm vài nơi rồi reply bạn biết..Hì..cũng đang có ý định làm thảm rêu nay gặp người đồng chí :D

7. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Lưới inox ra mấy tiệm kềm búa kéo lưới nhôm lưới sắt lưới inox đó. Giá 50k/m2. Q.4 thì mình ko biết còn ở Q.10 thì trên đường Sư Vạn Hạnh khúc Lý Thái Tổ đó. Ko thì để mình đem wa cho Martens 1 tấm nha.

8. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Sau lưng bưu điện Q5 xong bạn phải chạy thêm qua hướng chơ Kim Biên mới có, đơn giản bạn hỏi nơi bán lưới tấm.

9. Dũng MVP

Thích đã nhận:
    20
    Cám ơn Jeambone và mọi người đã giúp đỡ, hôm nay em sẽ đi nhiều chổ để hỏi cho ra, em có hỏi thêm mấy người bạn và họ nói hình như Tô hiến thành cũng có, em đọc kỹ lại bài thì thấy có 3 loại: Java, X-mas, Taiwan có thể làm Background (Moss wall) khá đẹp nhưng em thích màu tươi sáng của Erect, vậy xin hỏi có ai làm wall bằng Erect chưa, nhà em không có Erect nên em muốn hỏi kỹ để mua số lượng kha khá, mua về làm wall không được thì mắc công lại mua X-mas, thanks all.

10. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    mỗi loại rêu đều có 1 cách mọc khác nhau(mình chỉ nêu tên 1 số loại rêu tương đối có nhiều ở thị trường VN và ko hiếm thấy,dễ kiếm và giá cả có thể chấp nhận dc) nếu như muốn xòe thì ta có Xmas,peacock,java(trồng tốt thì java rất ư là đẹp)...nhưng nếu muốn mọc vươn lên thì có:flame,erect...muốn rũ xuống thì có:weping,sing...bò thì có:sing,brazil... vì vậy,tùy theo mục đích cần làm gì thì ta cần loại rêu thích hợp.nếu như bạn muốn làm 1 tường rêu thì ta nên dùng các loại xòe cho đẹp như xmas,peacok,java(kiếm dc loại nào nhìu thì xài,vì làm tường rêu cần rất nhìu) nhưng nếu cần làm thảm rêu thì có thể xài các loại vươn như flame... hoặc muốn có 1 tấm màn rêu có thể xài weping...và quan trọng nhất vẫn là nguồn rêu và giá cả của từng loại(như đã nói mưốn làm thảm hoặc tường rêu thì cần lượng rêu rất nhìu).ở VN số người chơi tường rêu rất ít nhưng nền rêu thì có nhìu hơn,mình đã thấy 1 số tác phẩm của người chơi VN làm nền rêu bằng cách dùng gạch XD cột java (pyramid với bộ hồ TSSC) hoặc cột peacock(tuanpham với hồ ở nhà =)) )... nhưng làm tường rêu thì chưa dc thấy bao giờ cả.vì vậy mong bạn hãy suy nghĩ thật kĩ trước khi bắt tay vào làm(ý mình là tìm đủ nguyên vật liệu ý mà) chứ ko làm giữa chừng hết rêu thì nguy.chúc bạn thành công

11. Dr_Martens

Thích đã nhận:
    18
    Cám ơn nhìu...nhưng Dr đi kiếm vòng vòng chắc ra mà...Kì này làm "bức tường" bằng Fiss thử xem sao,cứ dùng lưới kẽm buộc vào rùi máng lưới kẽm vào phía sau hồ,đẹp thì tép mừng,còn lỡ mà vô duyên thì cắt ra từng vĩ bán luôn :D

12. Dũng MVP

Thích đã nhận:
    20
    Bài viết của Mr_Boo rất rõ ràng và dễ hiểu với em, em sẽ nghiên cứu kỹ hơn khi bắt tay vào làm, em định làm nền bằng Trân Châu Cuba và wall là Erect, bên trong là các loại rêu sẫm hơn hoặc có thể em sẽ thử cột luôn X-mas, nếu loại nào phát triển tốt em sẽ chuyển qua loại đó, em biết là rất khó đối với người ít kinh nghiệm như em nên em đã dự tính ít nhất 6 tháng nữa em mới có 1 bức tường tương đối, em đi mua đồ đây, cám ơn tất cả đã chia sẽ cùng em.

13. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    @MVP: erect mình chưa thử nhưng peacock dễ lên lắm đó bạn, mà nó còn loăng quăn xòe xòe ra làm tường cũng hay lắm. Có điều màu nó sậm. Nhưng mình nghĩ bg nên làm sậm cho nó sâu.
    @Dr: Miếng đất fis Dr cho Phantom vừa xả đất ra. Thấy những phần bên trên xanh còn phía dưới đen hết trơn. Và loại này nó vừa mọc rễ vừa phân nhánh nữa. Vì nó bé khó cột nên Phantom đã xếp lên vỉ rồi đặt lên trên thêm 1 cái vỉ nữa rồi cột nhẹ 2 cái vỉ lại. Phantom nghĩ Dr nên cột theo từng vỉ từng vỉ rồi cột dây treo ngay dưới đèn (cách đèn chừng dưới 10cm) để cho nó mau lên. Sau khi nól lên dày che cái vỉ phần nào rồi mới ghép lên bg. Nếu ko mai mốt phía trên rậm rạp con bên dưới thưa và đen à. Hồ ươm mình gắn 2 hoặc 3 máng đèn luôn (có nhiêu chỗ gắn bấy nhiêu) rồi xếp rêu bên dưới.
    Như cái hình này Phantom đang ươm zipper, fiss và ricia nè.
    Ko có CO2 mà ricia nó thở bong bóng to òanh. Zipper thì đã nhú nhiều đầu xanh. Fiss mới cột đang theo dõi. Hồ này vẫn chưa có CO2.

14. Dr_Martens

Thích đã nhận:
    18
    Mình thì dự tính sẽ cột cả phần lớn đất bám fiss vào trong vĩ sắt,sau đó nhúng vào nước cho ra bớt đất :D khi nào cảm thấy Fiss nhúch nhích chút là gắn vào vách hồ liền.chứ kẹp kẹp 2 vĩ kiểu này rùi mai mốt nó bám lên vĩ nào :D (kệ,cứ thử xem sao..chả chết thằng Tây nào) :D ..hehhe..nhìn Phantom treo vĩ rêu giống mấy cái xích đu quá hen.

15. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    Cũng tại thấy phía bên dưới nó đen nên Phantom nghĩ xếp thưa ra sẽ nhanh lên dày hơn.
    Bình thường mọc sát nhau thì chỉ có phần ngọn phát triển. Giờ tách thưa ra thì phần thân sẽ phân nhánh và ra nhiều. Kết quả là thay vì có 1 nhánh mọc lên thì sẽ có nhiều nhánh cùng lúc ---> Mau dày đặc.
    Fiss của Dr nằm sát nhau nếu muốn phát triển thì nó phải lan ra xung quanh. Còn mình tách thưa nó ra để nó phân nhánh cho dày lại.
    Khi mọc tụi nó luôn mọc lên trên nên cuối cùng cả đám sẽ dính chặt vào vỉ trên. Trên vỉ ko có đất nên rễ ít phát triển vỉ dưới mình có thể gỡ ra.
    Cái này do hồi sáng tách ra từng cọng săm soi... si lựng thui. Đang thử nghiệm, kết wả thế nào từ từ mới bít. Chỉ lo tụi fiss này hút dinh dưỡng trong đất chứ ko lấy wa lá thì mình tách nó ra khỏi đất nó hết thèm lên lun.
    À miếng đất bé Dr cho hôm wa Phantom xếp kín dc 1 vỉ 6x10 đó.
    Mới mua hẳn 1 cái hồ để chuyên làm... vườn xích đu muh :p

Quên nữa. Khi mua nhớ hỏi mua vỉ inox 50k/m2 nha. Đừng mua trúng vỉ sắt (đâu 18k/m2 thì phải) về thả vô toi cái hồ lun :p

Last edited: 13/9/07
  16. Dũng MVP

Thích đã nhận:
    20
    Cám ơn hsPhantomX đã chia sẽ kinh nghiệm, thêm một thông tin bổ ích và tiện lợi cho em nhưng xin cho em hỏi thêm là nếu như X-mas mà chồng 2 vỉ lên như vậy liệu nhánh của nó có chui qua được lưới Inox khi lổ lưới quá nhỏ và có thể sau đó nhánh của nó sẽ bám vào cả 2 mặt lưới vì không gian phát triển quá hẹp, em nghĩ cách này là tốt nhất để có tường rêu mà không phải mất thời gian để cột, dù sao em cũng phải thử, mua được lưới rồi, giờ tìm rêu.

17. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    làm như thế chỉ để cho 1 vài loại rêu tán nhỏ thôi,muốn dùng cách đó thì ở trên phải có 1 vỉ có mắt lưới từ 8-10mm mới dc

18. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Với rêu tán lớn như X'mass, peacock... thì ta có thể dùng 2 tấm lưới áp vào nhau, rải đều rêu lên tấm mắt nhỏ 1mm sau đó lấy tấm mắt to chừng 1cm áp lên, cột vài điểm cho rêu khỏi rơi ra, gắn miếng hít vô tấm lưới dày, áp tấm lưới vô kính hậu, tất nhiên là way mặt lưới mắt to ra nhé! có thể làm từng miếng 20x20 rồi khớp lại trên kính....

19. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    nếu chiếu sáng nhìu,dinh dưỡng đầy đủ và nhiệt độ mát thì 1 tuần sau sẽ chú mầm hết,tuần sau nữa thì các tán rêu sẽ dài 0,5-1cm.có thể ươm trước khi dán vào bể(làm y chang cách B_D nhưng để dưới đáy để chúng dc hứng sáng nhìu nhất,sau khoảng 3-4 tuần thì rêu dài chừng 3-4cm hoặc hơn thì ta có thể áp vào vách,cách này nhanh hơn là áp trực tiếp trước vì ánh sáng ko xuống dc tới dưới nên phần rêu dưới lâu lên hơn,ko đều)

20. hsPhantomX

Thích đã nhận:
    65
    loại rêu tán dài thì bạn cứ cột cước hoặc chỉ bình thường thui. Mình chỉ kẹp fiss và riccia thui à, vì tụi này chui wa mắt lưới dc. Sử dụng càng ít kim loại càng hay chứ. Ngay cả fiss zipper mỏng manh mình vẫn cột. Nhưng wan trọng là giai đoạn ươm thì để nằm ngang cho nó nhận sáng đều, nếu có thể thì gác hoặc cột lên cao gần đèn cho nó mau lên. Và bạn cũng nên cột thưa vừa phải cho nó nhận đủ sáng sau này nó lên dày lại.