Hỏi cách làm cám cho chim đi phân khô

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Chim chuot, 23/5/11.

1. Chim chuot

Chim chuot Active Member

Thích đã nhận:
    70
    Em có con mi được khoảng 2 năm rồi, hót hét cũng tạm được. Bình thường e vẫn làm cám cho em nó ăn, em làm cũng đơn giản thôi. Cách làm: cám Ba Vì+ trứng+ tép trộn lên, phơi, sấy. Có thời gian vừa rồi bận quá không làm được nên ra hàng chim mua cám của họ làm. Để ý thấy: sau khi ăn chim ra phân khô và nhỏ rất sạch sẽ. So với cám của mình làm thi khác hẳn, phân ướt và to rất bẩn. Em muốn hỏi các cao thủ là có bí quyết gì, cho thêm cái gì vào cám để chim ra phân khô, nhỏ và sạch sẽ như thế không?

Last edited: 23/5/11
    tieuhoami, pdbinh and KtsBim like this.
  2. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Thành phần tạo thành cám Ba Vì, Cám Gà nói riêng, cám công nghiệp nói chung: không thể cho ra phân khô và nhỏ được. Còn về cách làm cám thì trên site có rất nhiều rồi, bạn tìm lại rồi tự làm, sau đó cho mọi người biết công thức & cách làm nếu bạn thấy phân chưa đạt, chụp hình phân cho mọi người góp ý sẽ dễ hơn. Mỗi bài cám sẽ cho ra loại phân khác nhau, mỗi thời kỳ của chim cũng cho ra loại phân khác nhau. Cùng một mẻ cám, con này ra phân khác con kia, thậm chí hôm nay ra phân khác ngày mai, hoặc buổi trưa ra phân khác buổi chiều. Chỉ có kinh nghiệm thực tế mới có thể điều chỉnh và xử lý được, bạn dám làm, dám hỏi thì sẽ nhanh có kinh nghiệm.

3. vuhoanglong

vuhoanglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,645
    Đơn giản nhất hàng ngày bạn cho em nó ăn 2 hạt lạc sống đảm bảo ăn trong vòng 3 ngày phân chim đi có khuôn ngay đấy là cách chữa bệnh chim bị đi phân lỏng

hunglanvt and Chim chuot like this.
  4. manhtuandkcb

manhtuandkcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    68
    Vì cám ba vì nó có nhiều chất đạm rồi bác lại thêm trứng với tép nữa nên mới bị thế thôi.bác cho ăn thêm dễ và cào cào nữa là ổn thôi bác ạ

Chim chuot thích bài này.
  5. socoladang

socoladang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    bạn ơi..cho mình hỏi cho ăn hai hạt lạc phải nghiền nhỏ ra ah`..hay cho nó ăn như thế nao`

6. Chim chuot

Chim chuot Active Member

Thích đã nhận:
    70
    Phân nó ra vẫn có khuôn bình thường, mỗi tội không được khô nên hơi bẩn mà thôi, còn dùng cám mua thì ra phân nhỏ và khô, rất sạch sẽ, không bị bết ở sàn. Đến chào mào hay ăn hoa quả dễ ra phân nhão mà ăn vào phân cũng khô luôn. Chắc họ phải cho thêm cái gì đặc biệt nên mới được thế. Mà em thấy mi nó có ăn lạc mấy đâu, toàn mổ vài cái rồi bỏ đấy thôi

Last edited: 25/5/11
  7. briandang

briandang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    937
    mình làm như thế này thấy cũng dễ nè bạn. cám ba vì hay cám gà con 25A bạn xoay nhỏ trước khi trộn trứng ý. gạo huyết rồng. loại này mình mua 25k 1 ký. rang chín cũng xay nhỏ luôn. 1 lần làm 1 lon sữa bò mổi thứ. 8 lòng đỏ trứng gà. 1 muỗn mật ồng rôi ủ khoản 15' rồi đi rang. chim mình ăn thấy phân nhỏ và khô.
    mình nghĩ cám ba vi hạt nó to nên chim ăn sẽ phân to nên xay nhỏ hết dễ tiêu hóa nữa.
    mình cũng đang tập làm cám thôi.
    mình dùng cám gà con là vì nó có thuốc chống tiêu chảy và nhiều đạm.
    gạo huyết rồng vì nghe nói nó tốt cho tim mạch và gân cốt.
    còn bình thường ngày nào mình cho ăn thêm cào cào.
    hehe mình cững đang học tâp chơi thôi có gì sai các cao thủ sẽ chỉ giáo mình.

Micon thích bài này.