hỏi cách làm cám cho than

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi khoen xanh, 27/9/07.

1. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    chào các bạn , tui mê nuôi than lắm, nhưng lại kg biết cách làm cám than sao cho nó ăn vào căng lửa, nên xin các bạn có lòng hảo tâm dạy tôi cách làm. xin cám ơn các pác

2. Birds

Birds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình nghĩ bạn nên mua đi làm chi cho mất công nhưng nếu bạn muốn làm thì mình sẽ nói:
    -500 gr đậu phộng hột.
    -06 lòng đỏ trứng gà.
    -01 muỗng cà phê đường cát.
    -01 muỗng bột sò.
    Chế biến:Đậu phộng rang chín đừng để khét đem vào cối giả nát thành bột. Trứng gà luộc chín, chỉ lấy lòng đỏ, tất cả các thứ trên trộn lại, bóp nhuyễn rồi đem phơi cho thật khô, để cho chim ăn dần. Nên bọc bột vào nhiều lớp giấy báo để hút bớt dầu, chim ăn không tốt.
    Bạn cũng có thể ra hiệu sách và mua những cuốn sách dạy bạn cách làm cho chim căng lửa.:applause:

3. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cho hỏi có ai biết cám a vầy kg? tui nuôi than bằng cám đó chim có căng lửa kg? hay là cám phụng hoàng tốt hơn.

4. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Theo tôi thấy như bạn bird nói cho chòe ăn đường, tôi chưa thấy bao giờ, tôi nuôi ở nhà thường 1 lạng lạc + 1 lạng bột ngô + 1 lạng tép riu loại tươi + 0.5 lạng nhộng + 8 lòng đỏ chứng gà, bạn làm bằng chứng gà công nghiệp, hoặc gà ta, đừng làm bằng chứng vịt chim hay bị đi ỉa. sau đó bạn sấy khô đi đòng túi cho ăn dần chúc bạn thành công.
    Thân