hỏi cách làm chuồng

Thảo luận trong 'Phụ kiện dành cho gia cầm' bắt đầu bởi gà nòi, 3/4/11.

1. gà nòi

gà nòi Member

Thích đã nhận:
    6
    hiện tại e mới tập nuôi gà nhưng nhà e diện tích cũng ko rộng rãi lắm nên ai có cách nào làm chuồng tiện lợi và đỡ tốn kém ít có mùi chỉ e với, e cũng sợ hôi quá hàng xóm nói. e đang nuôi vài e gà tre và gà mỹ :crying::crying::crying:( ai có hình up lên chỉ e với cho dể nhá )

2. chuyenvega

chuyenvega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    nhà nuôi nhiêu con,nếu ko đủ diện tích thì bạn ra ngoài mua mấy cái chuồng sắt mà người ta làm sẵn ở mấy chổ bán chim và mua thêm tắm lót bằng nhựa ở dưới,hằng ngày thay giấy báo sẽ ok ko hôi...chúc bạn thành công...!

3. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    _ Bạn thử chụp hình khuôn viên nhà bạn up lên cho anh em xem thử koi rùi mọi người sẽ thiết kế cho bạn 1 chuồng gà đẹp, hj

4. gà nòi

gà nòi Member

Thích đã nhận:
    6
    dạ đa số là gà con thôi à cũng trên 10 con với vài con lớn mà chuồng sắt vậy nhiu a diện tích thế nào a chỉ e với

hơi chật a ơi tại nuôi nhưng bên dì cũng ko mún, nhưng e vẫn mún nuôi cũng mê mà, nhưng ko bít nên làm kiểu gì cho đc, e nuôi mà cứ la sợ hôi nên e mới nhờ mấy a chỉ giáo, đa số là gà con nhưng e mún thiết kế sau này lun

5. SpeedStar

SpeedStar Member

Thích đã nhận:
    2
    Nếu không muốn hôi thì thường xuyên dọn chuồng, còn muốn ít dọn chuồng mà vẫn không hôi thì phải tự thiết kế cái chuồng có thể chứa đất (đất trồng cây), có đất trong chuồng thì phân sẽ bị hút hết nước, phân chỉ hôi khi phân ước thui, phân khô không có hôi lắm đâu.

6. gà nòi

gà nòi Member

Thích đã nhận:
    6
    dạ e dọn nhưng mình nên dùng vật liệu gì để lốt là tốt nhất a :)

7. TeddyPhamHung

TeddyPhamHung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    617
    làm chuồng bằng sắt V và lam khay bằng nhôm rồi đỗ cát vào nên nhớ là đỗ cát dày dày 1 tí chứ mà đỗ ít quá thì phản tác dụng đấy ^^

ductrung23 and Dr_Nam like this.
  8. quachnguyen

quachnguyen Chủ nhiệm CLB GK Q6

Thích đã nhận:
    8,201
    bạn có thể tham khảo chuồng dạng này xem sao? hiện nay mình ở nhà phố chỉ xài loại này thôi, nếu muốn kích cở như ý mình thì có thể đặt, hiện có rất nhiều kích thước khác nhau, nếu không biết có lên thành phố thì nếu rảnh mình dẫn ra chơ xem kích cở nào phù họp thì mua.

còn nếu nuôi mà không sợ hôi thì dễ lắm, chỉ sợ bạn thức hiện không nổi thôi, cứ canh khoảng 1h ghé thăm chuồng xem gà có ị không, nếu có ị thì cứ thay giấy lót chuồng rồi xịt tí dầu thơm bảo đam chỗ nuôi của bạn của không thua gì khách sạn 5 sao đâu...tùy theo bạn dùng loại dầu thơm gì kaka

mình có thắc mắc nếu để cát ít thì phản tác dụng sao? vì hiện nay mình cũng để cát rất ít, chủ yếu để gà đạp khỏi dính chân thôi, do nuôi sân thượng nên phân cũng mau khô và bể ra nhìn cũng như chất độn lót chuồng vậy. mình hỏi thật chứ không đùa nhe. mong được trả lời cụ thể hơn. Thân

Last edited: 7/4/11
    VN00501660, GSM_nuisap and betoan like this.
  9. GSM_nuisap

GSM_nuisap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    330
    Đúng là chổ nuôi gà của A hơi giống khách san 5 sao thiệt! chỉ thiếu mùi nước hoa thôi(tại vì chẳng có 1 tí mùi hôi nào!),toàn bộ khung nhà bằng inox 5 x 3cm,xung quanh gắn kính cho đủ ánh sáng chiếu vào mấy e gà,và đặc biệt là ở tầng 4,hihi!!!

quachnguyen thích bài này.
  10. VN00501660

VN00501660 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    chuồng thì thiếu gì bên ngoài thị trường bạn chủ yếu bạn nuôi nhìu hay ít nếu nuôi ít ra chỗ bán gà mua lồng sắt còn nuôi nhiều gà thì zo6 trang wep này nha http://www.5giay.vn/showthread.php?t=2672162

11. gacuchi

gacuchi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,054
    Chất lót có thể sử dụng là cát, dăm bào, tro, trấu sống. Thứ nào cũng được miễn là hút được ẩm là được. Khi nào thấy ướt nhiều hoặc có mùi thì phải thay.