hỏi cách làm lọc cho bể thủy sinh ngoài trời

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi traxanhkodo, 6/9/07.

1. traxanhkodo

traxanhkodo Member

Thích đã nhận:
    0
    em vừa setup 1 bể thủy sinh ngoài trời.vì trong nhà chật chội. hồ 3mx2mx1.5m cho nó hoành tráng ấy mà.nhưng khổ nổi bụi nhìu wa nước hồ ko được trong xanh cho lắm.đang muốn làm 1 cái lọc cho bể nhưng khổ 1 cái là ko biết nên làm theo kiểu nào.mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp cho thằng em. xin đa tạ

2. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Bạn có thể làm loại lọc tràn ở đầu bể, loại lọc này giải quyết được bụi và váng trên mặt nước, hơn nữa hồ to vậy thì lọc này dễ vệ sinh thường xuyên,

3. rongreula

rongreula Member

Thích đã nhận:
    2
    Hồ của bác bằng kiếng hay Ximawng mà kích thước "khủng" thế.Nếu bằng kiếng chắc phải dùng loại cường lực nhỉ?

4. hoahahuyen

hoahahuyen Active Member

Thích đã nhận:
    0
    @traxanhkodo: Bạn có thể làm hộp lọc tràn bằng kiếng, rồi đặt vào một góc Hồ, kích thước hộp lọc tràn to nhỏ thế nào là ý thích của Bạn, tuy nhiên chiều cao ngăn tràn nên thấp hơn mặt nước nhiều 1 tí có thể là 3cm - 5cm, để đề phòng những hôm trời nóng mặt nước hồ của bạn quá lớn sẽ bốt hơi nhanh, nước không tràn vào hộp lọc, khi đó cháy máy lọc nguy hiểm nhé!

5. traxanhkodo

traxanhkodo Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bác đả chỉ dẩn. ah` mà các bác cho em hỏi tí mình nên bỏ các vật liệu lọc như thế nào để hiệu quả lọc được cao nhất ạ. em xin cám ơn các bác

6. thang tran

thang tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    hồ thủy sinh ngoài trời

Mình chưa tưởng tượng được cái hồ của bạn như thế nào, bạn post hình lên cho mình xem thử
    Như vậy bạn không dùng đèn phải không?! Mình e là hồ của bạn sau khi setup được 1 tháng thì sẽ đầy rong rêu. Hồ ngoài trời sẽ mọc rêu kinh khủng lắm, cho dù bạn có thả bao nhiêu cá chuột hay cá bút chì đi nữa.
    Bạn cứ thử xem rồi cho mọi người biết trải nghiệm của mình nhé.
    Thân.

7. traxanhkodo

traxanhkodo Member

Thích đã nhận:
    0
    ua. đúng rùi đấy hồ đầy rong rêu xanh lè luôn. nhung mình đả làm cái mái che bớt ánh sáng nên củng đở đi nhiều rồi. hồ ngoài trời chơi sướng hơn

8. lipton

lipton Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng có một hồ ngoài trời, nhưng nhỏ hơn một ít. Bây giờ đã trồng cây và thẻ một ít cá. Vấn đề rêu thì vẫn có, nhưng không đến nỗi nguy hiểm lắm, vấn đề chính vẫn là bụi. Mình cũng đang tiến hành làm lọc, có lẽ lọc tràn là tốt nhất.
    Làm mái che thì không thẩm mỹ lắm, mình nghĩ bạn nên trông những cây cạn quanh hồ, vừa đẹp, vừa giảm ánh sáng, vừa chắn bụi.
    Một số gọi ý của các bạn về lọc rất hay, mình cùng làm và thử nghiệm nhé, Trà xanh ko độ.

9. trieuhai

trieuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    không post hình nên được thì rất khó nói được gì. nhớ post hình nhé. 1 là để anh em ngắm nghía. 2 là để có thêm thông tin cụ thể dễ có lời khuyên thiết thực và chuẩn xác

10. lethe711

lethe711 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ khổng lồ quá hix hix đáng để chiêm ngưỡng đây. Hồ này mà làm lọc tràn thì dung tích phần lọc trành cũng phải 300l mới chịu nổi. hix hix mấy pác bro thiết kế dùm bạn traxanhkodo. Tiện thể bạn post hình lên cho anh em coi luôn, mở mang tầm mắt.

11. traxanhkodo

traxanhkodo Member

Thích đã nhận:
    0
    tiếc wa' cung muốn làm vài phát lắm chứ nhưng ngặt nổi ngheo` we' ko mua nổi cái máy ảnh kts.mong các bác thông cảm

12. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cái hồ của bác chắc là hồ xi măng roài :-s .Thủy sinh bác phải dòm qua lớp kính nó mới sinh động. Chứ dòm từ trên xuống nó chẳng ra gì đâu bác ạ

Hồ bác như thế muốn trồng TS thì dùng cái j thế ..... Bùn ah....... hay là ADA :p Dzu. ADA này thì căng nha =P~ =P~ Riêng tiền sỏi + cái .... ít ít cũng 500K - 1 T :p

Bác suy nghĩ lại đi niếu hồ của bác như thế em nghĩ nên nuôi cá thích hợp hơn.