hỏi cách làm nan lồng

Thảo luận trong 'Phụ kiện - nghề chơi' bắt đầu bởi anhbaohp, 26/4/11.

1. anhbaohp

anhbaohp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    anh em ai đã từng làm lồng có thể chỉ cho mình cách vót nan lồng hiệu quả đc ko , hoặc chỉ cho mình biết ở hp có chỗ nào bán máy vót nan lồng hay dụng cụ nào khác để làm đc nan lồng . mình đã thử cách lấy 1 miếng thép rồi khoan lỗ để vót nhưng ko thấy hiệu quả . ae có cách nào khác thì chỉ giup mình nha thanks

2. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Bạn dùng miéng sắt sau đó khoan các loại lỗ rồi chẻ tre hoặc trúc vào đút vào đó tuốt từ lỗ to cho đến lỗ vừa ý mình là được

---------- Post added at 08:18 AM ---------- Previous post was at 08:17 AM ----------

Tốt nhất nên dùng miếng inôc ỏ biển xe máy là ok.................

3. badaigia

badaigia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    làm nan lồng thì bạn lấy con dao dựa, or miếng thép dày, khoan lỗ trên nó, khoan 2-3 lỗ, bạn lấy mũi khoan nhỏ, khoan thủng, sau đó lấy mũi khoan to hơn khoan vào cái lỗ đó để tạo thành sắc, khi đưa nan vào rút sẽ nhanh và mịn hơn. nhớ trước khi rút nan bạn phải vót gần tròn, to hơn lỗ khoan một chút thì rút mới dex

dunganthien thích bài này.
  4. SuLangVac

SuLangVac Active Member

Thích đã nhận:
    132
    tốt nhất là mua nan là nhanh nhất 1,5k một nan. về Vác mà mua không có qua khu Phố Hào Nam là mua được ngay. Vào số nhà 28 ngõ 86 Hào Nam mà mua. ở đó cái j mà chẳng có. giá cả lại rẻ nữa

5. MrChu

MrChu New Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn ra cửa hàng dụng cụ thợ bạc ( trong Sài Gòn thì ra đường Nhiêu Tâm q5, còn ngoài Hải Phòng thì mình không biết ) hỏi mua BÀN KÉO , đủ kích cỡ, lỗ vuông lỗ tròn đều có( mua loại BÀN KÉO của Việt Nam loại lớn khoảng 120k thôi ).Tha hồ kéo nan ,khỏi chế bàn kéo chi cho mắc công

nchpvn thích bài này.
  6. badaigia

badaigia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    mua làm gì lãng phí hả bạn. tự làm mất 10p là xong đơn giản, chỉ việc lấy khoan khoan mấy cái lỗ.....

7. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Dùng giấy nhám gỗ 7 ngàn đồng về giãu là ok thôi bác ạh. Chúc bác sẽ thành công.

8. Ò...Ó...O

Ò...Ó...O Member

Thích đã nhận:
    42
    bàn kéo như thế nao hé ban up giùm cảm ơn nhìu hen

9. hongket_ca

hongket_ca New Member

Thích đã nhận:
    3
    Nếu bạn muốn làm nan lồng thì trước hết phải làm 1 cái MÀ như sau: mảnh sắt dầy khoảng 2 ly lấy viên bi sắt to gấp 3 lần lỗ định khoan đặt lên vị trí định khoan đập cho lồi sang bên kia nhớ kê 1 cái êcu bên dưới nhé. Sau đó dùng mũi khoan khoan từ mặt lõm sang mặt lồi là được, khi rút nan nhớ vót một đoạn nhỏ hơn lỗ khoan và dùng kìm rút, nhớ đâm nan vào từ phía lồi nhé. Chúc bạn thành công

giothoc thích bài này.
  10. thanhluong

thanhluong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    ngày trước mình dùng 1 cái van xe đạp thống nhất khoan mũi 3 li bên trong xong rồi lấy dũa sắc cạnh bên ngoài nhưng do bằng chất liệu đồng nên o bền lắm, nếu thay bằng thép chắc ok