hỏi cách nặn mủ cho chim chích chòe lửa

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi linhttvt, 12/9/08.

1. linhttvt

linhttvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình có con cl đang thay lông thì bị nổi 02 cục mủ to ngay mắt, trông giống như mục nhọt ở người vậy. mình tính nặn mủ ra cho nó nhưng không biết phải làm sao. Bạn nào có kinh nghiệm việc này chỉ mình với : cách nặn như thế nào ,
    nặn rồi thì thuốc men cho nó như thế nào.
    Cám ơn.

2. Choe Lua boi

Choe Lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chào bạn , bạn dùng lưỡi lam lau bằng cồn để rạch nhé sau đó ấn nhẹ cho mủ chảy ra hết là được thôi. không cần bôi thuốc thuốc đâu chim sẽ tự lành vết thương. Với lại bị gần mắt cũng khó bôi thuốc lắm. Chúc chòe lửa bạn mau lành bệnh nha.Nhớ tẩm bổ cho chim nhé vì sẽ mất sức đấy.

3. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Theo mình thấy thì bạn nên lấy kim khâu hay tăm vót nhọn sát trùng sạch sẽ rồi khêu cho rách bọc mủ rồi hay nặn làm vậy đỡ nguy hiểm mà dễ làm, sau đó cho chim uống thuốc kháng sinh thì ok. Chúc bạn thành công

4. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Ý kiến hay đấy. Các cụ nhà ta đã bảo chó liền da, gà liền xương mà. Chim cũng thuộc họ nhà gà nên theo em nghĩ xương còn đang lành huống hồ da chỉ là phần ngoài thôi ko vẫn đề gì đâu. Bác cứ làm theocách trên là ổn đẩy.

5. linhttvt

Thích đã nhận:
    2
    cám ơn các bạn đã giúp đỡ tận tình, mình đã làm thử và mấy ngày nay chim của mình vẫn ổn.chim mình bị mụt nhọt ên cùi rất to, bị đến 04 mụt lận thật tội nghiệp cho nó quá. mình xin hỏi thêm cái này: mụt nhọt này sau khi nặn ra nó có phát lại không, bệnh này có truyền nhiễm không vì mình thấy con chòe than của mình cũng bắt đầu có dấu hiệu bị như vậy, có cách nào trị tận gốc không các bạn.
    cám ơn.

cho mình hỏi thêm cách cho uống kháng sinh như thế nào. loại thuốc gì và cách bổ sung vitamin như thế nào.
    thân.

Last edited by a moderator: 16/9/08
  6. Choe Lua boi

Choe Lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn cho chim uống bằng nước giếng bị nhiễm chất độc hay sao ấy. Bạn có nhốt chung 2 con than và lửa chung đâu mà lây bệnh chứ. không lẽ nhìn nhau cũng lây sao bạn. Bạn cứ nặng mủ cho sạch đi rồi theo dõi thời gian xem sao nhé. Bạn lấy 1/4 viên thuốc pha vào nước cho chim uống là được rồi.

7. LamBu

LamBu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    lấy dao lam rạch như vậy thấy nguy hiểm wa, bạn of mình cũng có 1 con chim bị nổi 3 mục ở đầu nhìn ghê lắm, ko thấy mủ, vì chòe bông nên ko dám bắt ra rạch mủ sợ nó die thì mệt!. mình định cho uống thuốc kháng sinh thôi, như vậy chim co hết bệnh ko? mấy cái mục đó có lặng đi ko? anh em nào có kinh nghiệm wa thì chỉ giúp mình nhoa!

8. letuananh

letuananh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy bạn cho mình hỏi tí, con lửa nhà mình từ lúc rụng lông đuôi dến giò 1 tháng rồi, nhưng chỉ mới ra đươc có 11cm, như vậy có lâu không

9. linhttvt

Thích đã nhận:
    2
    mấy mục mủ này thực ra là mụt nhọt giống như ở người vậy, khi mình để cho nó mùi thì mủ sẽ cứng thành cục như cùi mụn vậy, khi nặn cho chim bạn không cần lấy dao lam rạch làm gì , bạn dùng cái kềm nhọn dùng để bấm móng tay của phụ nữ khều nhẹ ngay miệng của mục nhọt cho nó hở miệng ra rồi sau đó dùng tay nặn cùi mụn ra như mình nặn mụn ở người vậy, bạn nên nặn cho sạch cùi vì đã làm rồi thì làm cho sạch luôn chứ không sạch sau này nó sẽ tái phát đấy. khi nặn xong mình dùng nước muối rửa mắt cho người có bán ngoài tiệm thuốc tây rửa vết thương cho chim.
    Xong bạn chùm áo lồng kín lại để chim yên tĩnh, nhớ dón vệ sinh sạch sẽ lòng tránh nhiễm trùng.