hỏi cách nuôi chim bổi mới mua

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi khoen xanh, 28/9/07.

1. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    tui mới mua được chú chim bổi nhưng kg biết cách chăm sóc cho nó và làm cách nào cho chim hết nhát nên mong các pác chỉ bảo, và cho chim ăn gí nó mới kg bị tiêu chảy, mong giúp đỡ.

2. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Bạn lên để chú K đó sống cùng với 1 chú khuyên thuần và cho 1 khoanh chuối vào đó đảm bảo chỉ 1 - 2 ngày sau là bạn thấy chú ta sẽ ăn cám việc thay đổi thức ăn vậy chim sẽ bị tiêu chảy rui khi quen sẽ hết tiêu chảy thôi mà. Đây chỉ là chút kinh nhiệm mình biết trong quá trình nuôi thôi. Hi vọng bãn sẽ có 1 chú khuyên đẹp.

3. xiipzack

xiipzack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    theo tôi thì ko cần phải cho chuối vào . Bạn chỉ cần cho con k mới bẫy của bạn vào 1 cái lồng và cho con k đã ăn cám vào chung mới cái lồng con k mới bẫy là được bảo đảm ăn cám 100%

4. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    thế có cần trùm áo lồng kg các pác, hay là cứ để vậy nuôi là nó dạn , có cần cho ăn cào cào kg?

5. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Không thể nói là cho 1 em khác ăn cám vào là nó sẽ ăn cám 100% ,đấy là bạn chưa gặp những em quái tính bẫy xong về không thèm để ý đến cái gì cả ,khả năng chết khá cao ,lên cẩn thận xem xét xem thế nào để dễ vào cám .Mau thuần là chùm vải hở 1/3 hoặc 1 /2 để chim dưới đất chỗ có người qua lại thường xuyên ,chịu khó cho chim ăn các thứ mỗi lần động vào lồng lên nhẹ nhàng ,tắm nhìu cũng là 1 biện pháp giup chim mau thuộc .

6. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    nếu con nào ko chịu ăn cám bác lấy cái đậu trắng đặt vào nơi con chim hay nhẩy đến nó đói chắc sẽ măm ngay thôi, khuyên mộc thích đậu trắng lắm đấy

7. trandanghuan

trandanghuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    khi mới bẫy về thì bác nên chùm vải vào cho nó nhanh bít ăn cám và đỡ sợ khi nào bít ăn rùi thì treo ra chỗ có nhiều người để tập cho chim quen dần là sẽ bạo lên thôi mà chúc thành công

8. xiipzack

Thích đã nhận:
    32
    Theo ý kiến của riêng bvanr thân tôi thì 100% là con k đó sẽ ăn cám nhưng mỗi người có 1 cách nuôi khác nhau lên tôi chỉ nói theo nhận định của tôi thôi bởi vì tôi đã bẫy và làm theo cách đấy . Có nhiều người cầu kỳ và cẩn thận hơn thì cho chuối hoạc trái cây chín khac chộn lẫn với cám . Cách đấy cũng là 1 cách hay .

9. xiipzack

Thích đã nhận:
    32
    chùm áo lồng cũng được vì khi bạn chùm áo lồng con chim của bạn sẽ ko bị hoảng vì mới bẫy

10. tinbom

tinbom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    các anh cho em cả y kiên này có được không nhé.em mới bẫy về rùi nhốt chung với một em mái cho ít cám chộn sâu và chuối vào 2 tới 3 ngày sau vào cám luôn.ma kể cả tám chu chim mái cung dậy luôn :D

11. Nuademvangem23

Nuademvangem23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    khuyên bỗi ko khó nuôi má nó cũng chẵng nhát nhiều ngày đầu đem về cứ bột đũ nước đũ chuối đũ 100% cào cào tuyệt đối ko sâu ,ngày 2 mở áo xem thử nếu chim chịu ăn thì mở hẵn áo lồng cho chim tắm ngày 3 co thể đem đi tựu điêm chơi nhưng để xa những con căng lửa ra nhé ^^ sớm thành công ko thì qua đào duy từ hoặc trần nhân tông tui chỉ cụ thể hơn ^^

12. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Cách nuôi khoen bổi.
    -------------------
    Khoen bổi mới bẩy được hay mua ở chợ chưa biết ăn bột, bắt nhốt lồng riêng. Hằng ngày cắt nữa trái chuối xiêm chấm bột đậu xanh trứng cho chim ăn, như vậy vài hôm chim quen. Theo dỏi thấy chim ăn được bột thì cho một cóng bột và một lát chuối mỏng thôi. Mới đầu chim ăn nhiều chuối đi phân ướt, khi chim ăn nhiều bột ít chuối chim đi phân bình thường trở lại. Chim khoen bổi rất dễ nuôi mau thuần không chết bậy như chích chòe than bổi vì quá sợ hãi đâm đầu chảy máu, đứng tim chết bất đắc kỳ tử.

13. bonchan

bonchan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Chim bổi mới mua về sẽ ko biết cám và rất nhát người,cho nên ban phỉa chụp nửa áo lông và lấy chuối tây trộn với cám cho chim ăn sau đó mới hé dần áo lồng ra,đảm bảo cách này rất yên tâm.Chúc bạn thành công

14. Lê Thiên Minh

Lê Thiên Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
  15. nguyenquy

nguyenquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    forum cách chăm sóc khuyên mộc có rất nhiều kinh nghiệm để bạn học hỏi. mình chỉ có mấy lời thế này thôi:
    -thời gian đầu để chim nơi yên tĩnh rồi từ từ cho chim gần người dần.( tốt nhất là để chim gần nơi người qua lại)
    -cho chim ăn chuối tây vừa chín tới không được chín quá( để tránh ỉa chảy)
    - cho chim tắm hằng ngày và đúng giờ là cách thuần chim nhanh nhất( nhớ cả tắm nắng và tăm nước nữa nhé, à cho chim tắm nắng buổi sáng cỡ 15-20 phút thôi nhé đừng để lâu quá là.......)
    chúc bạn thành công

16. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Chú ý nha: Cho khuyên bổi vào lồng chung với một em đã vào kám cẩn thận lợi bất cập hại đó bạn ạ ! Mình không dám nói là sai , tuy nhiên còn tùy vào từng chú khuyên , nếu khuyên bổi quá máu nó sẽ kắn em khuyên cũ đó ( đừng tưởng ma cũ bắt nạt được ma mới nha) , ngược lại thì em khuyên bổi lại dính đòn của em kia đó bạn ạ ( mình đã gặp rồi ) vấn đề là nên chọn em khuyên đã vào cám phải " đườn " một chút ! Hoặc không nhất thiết phải nhốt cùng với em khuyên cũ đâu , ở một lồng vẫn ổn , nên nhớ phải trùm kín lồng !
    Chúc bạn thành công !

17. chòe_than

chòe_than Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Các bác nói thế nào ấy, em đọc cách của mọi người về và áp dụng với chú khuyên bổi em mới mua, lúc đầu em cũng cho cám vào chuối nó cũng ko ăn,đành đi xin bác Hải cao thủ nuôi dế và khuyên 1 chú dã biết ăn cám về dể cho nó quen nhung rồi chú ta cũng chẳng ăn cám gì cả,và cái gì đến rồi cũng phải đến chú ta đã ra đi mãi mãi...Huuuhu !

18. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    đơn giản cứ cám cò xay nhỏ rắc lên chuối , hai ngày là vào cám thế thôi bàn luận nhiều ai mới nuôi ko biết nghe ai chết phí chim

19. chòe_than

chòe_than Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Các bác nói thế thì em biết thế, hôm nọ mua 1 con mộc về choi thử,đọc các cách cho chim vào cám của các bác thì em cũng ap' dụng.Lúc đầu cho cám vào chuối no ko ăn,sau đó đi xin bác Hải cao thủ nuôi dế và khuyên 1 em về để nó dẫn cám cho con mộc ,nhưng đến 3 ngày sau nó vẫn ko chịu ăn cám.Rồi điều gì đến rồi cũng phải đến,chú ta đã ra đi mãi mãi ko bao giờ quay về.Các bác xem còn cách nào vào cám cho những con cứng đầu nhất ko thì chỉ cho em với.

20. jacobe

jacobe New Member

Thích đã nhận:
    0
    không cần phải chùm áo lồng đâu,cứ mở ra cho nó dạn người,hạn chế cho ăn cào cào hay bị mắc vào cổ,nên cho ăn sau tươi