Hỏi cách nuôi chim manh manh con

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi minasan, 18/10/13.

1. minasan

minasan Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào diễn đàn,

Mình đang có vài chú chim manh manh con mới nở sáng nay. Nhưng mình không biết cách chăm thế nào vì mới nuôi lần đầu, đang có vài thắc mắc như sau:

1) Mình đang dùng lồng sắt nhỏ TQ, đủ cho 01 cặp sống, tổ chim treo trên cao. Mình không biết có nên dời tổ chim xuống đặt phía dưới nền không, vì mình sợ chim non rơi từ trên cao xuống thì tiêu mất.

2) Mình đang cho chim bố mẹ ăn hạt kê đỏ, không biết có mua thức ăn gì riêng cho chim non không ? vì mình nghĩ chim non thì làm sao ăn kê được.

Có bạn nào biết thì chỉ giúp mình nhé. Tks nhiều

2. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Để chim bố mẹ tự nuôi, bác cứ thoải mái tinh thần đi, có vẻ căng thẳng quá.

phanson and minasan like this.
  3. mrconan

mrconan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Chào bạn. Mình xin chia sẻ:
    1. Bạn cứ để tổ trên đó, chim con sẽ ở trong tổ, không rớt ra ngoài được đâu.
    2. Chim con sau khi nở sẽ được bố mẹ mớm cho tới khi đủ lông đủ cánh để bay ra khỏi tổ. Con việc bổ sung thêm thức ăn thì mình nghĩ bạn nên bổ sung thêm thức ăn đạm + rau xanh trong lồng để chim bố mẹ ăn và mớm cho chim con. Thức ăn đạm bao gồm kê trứng, sâu, softfood. Rau xanh bao gồm xà lách, cải ngọt, dưa leo, cải thảo,...

minasan thích bài này.
  4. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Bạn cứ để bố mẹ nó chăm , hạt kê là loại thức ăn tốt nhất cho chim manh manh, có thể thay hạt kê bằng 1 số bông cỏ dại, nhưng khâu này rất khó, vì mình phải biết loại cỏ nào chim thích ăn . Thỉnh thoảng bạn bỏ vào lồng 1 ít rau xanh như rau muống, cải, dưa deo, cà chua... Rau xanh bỏ vào ít thôi, một lần bỏ 1 thứ chứ không phải bỏ tất cả các món trên vào 1 lần nha bạn. Ăn nhiều rau xanh, chim sẽ bị tiêu chảy đó. Bạn nên bổ sung khoáng, bằng cách bỏ khoáng vào chim mẹ tự mớm.
    Nếu mọi việc tốt đẹp thì thôi, còn bị trục trặc gì, như chim con quá gầy, chết, v v.... Bạn nên tìm cây RAU ĐẮNG ĐẤT bỏ vào cho chim mẹ mớm cho chim con.

minasan and baohuyscout like this.
  5. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Rau đắng đất ?ở TP chắc cũng khó tìm, Cây này có bài thuốc gì phải không a xuan vu ? loại này ăn với cháo cá lóc là đặc sản ở Long An ?

tritm thích bài này.
  6. Phước

Phước Guest

nếu là rau đắng ăn cháo cá thì không hiếm đâu anh Bình ơi :)

7. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Vậy nếu chim ở ngoài thiên nhiên thì sao nhỉ, chả nhẽ làm tổ trên cao khi con nở phải tha tổ xuống bỏ dưới gốc cây...hehehe, lo mà cung cấp đầy đủ thức ăn cho tụi nó đi, bố mẹ nó sẽ biết cách làm cho chim con căng diều, khỏi lo giúp nó.

minasan thích bài này.
  8. Phước

Phước Guest

tùy cặp anh ơi, con nào cũng bik nuôi con thì đâu có khái niệm hand feeding, em đang nuôi 7 con, mới die 2 con nè =.=!

9. tr xuan vu

Thích đã nhận:
    378
    Râu đắng có 2 loại , nhưng loại nào cũng ăn với cháo cá lóc . Thường người ta bán loại rau đắng nước, còn đắng đất có rất ít thường dùng thuốc. Về Long An, Tây Ninh... vào mấy đám bắp, đám dưa.. thường có loại rau đăng đất lắm bạn à. Cháo cá lóc ăn với rau đăng đất ngon hơn rau đắng nước nhiều.

Lưu-Binh thích bài này.
  10. minasan

minasan Member

Thích đã nhận:
    4
    Tks các bạn Aquabird nhiều nhé. Nghe các bạn tư vấn mình cũng yên tâm hơn rồi.
    Mình mới nuôi nên chưa biết cung cấp khoáng là gì, chắc phải ra tiệm hỏi mua.

11. e_finch

e_finch Active Member

Thích đã nhận:
    38
    Bạn cứ an tâm đi, chim bố mẹ sẽ tự nuôi con rất tốt....bạn thấy mọi người chỉ bàn về thức ăn...nhưng bạn có công nhận với mình là nước uống cần cho sự sống hơn thức ăn chứ, vậy mà chim con vẫn sống tốt, có nghĩa là chim bố mẹ còn cung cấp được đầy đủ nước cho con nó...Tuyệt vời đúng không bạn....mình chia sẻ như thế thì bạn yên tâm rồi nhé...thân chào

minasan thích bài này.
  12. minasan

minasan Member

Thích đã nhận:
    4
    Hix, hôm qua chết 01 con, hôm nay đi làm về lại thấy chết thêm 01 chim non nữa, tại sao vậy ta, mình cho thức ăn sâu + kê + nước đầy đủ mà. Các pác nuôi có bị như vậy không ? Có pác nào biết làm sao để nâng cao tỉ lệ sống của chim non.?

13. tien tv

tien tv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    có thể do chim bố mẹ chăm không tốt, vì nếu như bạn cho ăn thức ăn như vậy theo mình nghỉ là đầy đủ rồi, mình cũng như bạn có 1 cặp mm nuôi con không tốt lắm nuôi con chết hoài ah, nếu muốn nâng cao tỉ lệ sống của chim non minh nghỉ bạn phải nuôi thêm sắc nhật để cho chim nuôi vú,.........

minasan thích bài này.
  14. Phước

Phước Guest

chim bố mẹ cũng có cặp này cặp này cặp kia, hoặc do thiếu kinh nghiệm ở những lứa đầu, mình đang phải nuôi đút 7 con sắc, bữa nay còn ba em - thậm chí mình là người, do chưa có kinh nghiệm nuôi đút, chết là chuyện bình thường, nên không thể trách con chim dc hihi

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:33 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:27 AM ----------

Cũng có khả năng là do chim bố mẹ trùng huyết nên chim con rất yếu ớt, khả năng chết là cao :)

15. phamkhang

phamkhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    cặp mm mình chăm con cũng chưa tốt.lứa sau coi sao.ae cho hỏi cách cho sắc nhật vú với.mình mới chơi nên k có kn.cho chim con vô tổ sắc hay sao.thanks!

16. Phước

Phước Guest

nếu nó đang ấp thì bỏ trứng vô, nếu nó đang nuôi con thì bỏ con vô, nhưng khuyến cáo nên bỏ sao cho thời gian 2 ổ đẻ là không chênh lệch nhiều ngày

17. minasan

minasan Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình thì nghĩ có thể do tổ chật chội, không đủ chỗ cho các chim non và chim bố mẹ ở chung, dẫn đến chen lấn chim non bị chèn ép không sống nổi.

18. minasan

minasan Member

Thích đã nhận:
    4
    Sau một thời gian thì 05 chim non đã die hết rồi, :(. Tại chim không biết cách nuôn hay tại mình không biết cách nuôi ;(.

19. phamkhang

phamkhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    chim bố mẹ chưa có kn đos bạn.1,2 lứa đầu,sau sẽ ổn thôi.

minasan thích bài này.
  20. tr xuan vu

Thích đã nhận:
    378
    Hai cái đều đúng;
    - Chim bố mẹ, nhiều cặp cũng hư lắm , không biết nuôi con, nhất là lứa đầu. Và có cặp suốt đời nó vẩn hư.
    - Trừơng hợp chim mẹ có mớm mồi cho chim con no, nhưng chim con yếu chết là do thiếu chất trong thức ăn. Chuồng chật chội chim không thoải mái, nên không mớm mòi cho con. Con người thường qua lại, hoặc sờ mó vào chim mẹ bỏ không mớm mồi.

minasan and Hong_ket like this.