Hỏi cách nuôi tép, tạo hồ từ A-Z

Thảo luận trong 'Nuôi dưỡng, chăm sóc Tôm - Tép' bắt đầu bởi longdtvie, 9/12/11.

1. longdtvie

longdtvie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    68
    Mình rất thích nuôi tép nhất là nhìn chúng đi lại bơi lội trong bể thấy cảm giác rất thư thái sau những giờ làm việc mệt nhọc, mình đã theo dõi diễn đàn từ lâu thấy trong này có rất nhiều cao thủ đã và đang nuôi tép nói riêng và chơi thủy sinh, sinh vật cảnh nói chung, nên hôm nay mình tạo topic này mong các cao thủ đã và đang nuôi tép phổ biến kinh nghiệm từ những bước đầu tiên, những điều kiện cần và đủ để có thể nuôi được tép, thí dụ như khi đầu tiên setup bể thì cần những điều kiện gì, dụng cụ gì v.v..trong quá trình nuôi thì phải như thế nào...
    Rất mong các cao thủ giúp đỡ những người mới như mình cùng chia xẻ niềm vui nho nhỏ mỗi khi về nhà! Xin cảm ơn!

2. Kuang2

Kuang2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    Vấn đề cơ bản là có nhiều loại tép khác nhau, và cách nuôi cũng rất khác nhau bạn ạ. Mỗi loại tép nó đòi hỏi 1 môi trường riêng để có thể sống thích hợp nhất.

Cơ bản nhất của 1 hồ tép để ngắm thì chiều dài không nên quá 60, 45 hoặc 60cm là đẹp nhất vì vừa dễ kiểm soát nước, giữ nhiệt độ, lại vừa phải.

Cây cối thì có 2 trường phái: 1 là chơi ít cây để ngắm tép, 1 là cứ trồng nhiều như hồ thuỷ sinh rồi thả tép. Trồng nhiều cây thì có nhiều chất có thể ảnh hưởng đến tép...

Với người mới bắt đầu, mình khuyến nghị nên chơi tép RC, tép vàng, tép suối, tiger.

Bể kính, lọc đáy, sỏi đen trải nền, 1 lọc sủi, 1 sủi 2 vòi, 1 cái đèn thường, 1 ít lũa, đá buộc rêu, rái, mua thêm ít tép. Tổng đầu tư ban đầu khoảng 1tr, chơi tốt.

Sau này có đủ các khái niệm về tép, về sự sinh sản, điều kiện nước, thì lúc đấy đầu tư thêm tiền để phập các loại xịn hơn như tép ong hay sula, tiger mắt cam mắt đỏ

longdtvie thích bài này.
  3. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Đơn giản nhất là chơi bể cubic 25-30 nền ADA,lọc thác,cây cối lũa đá tùy thích rồi thả rc,tép vàng,kiểu gì cũng thành công :D

4. emokizz

emokizz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Mùa đông thời tiết lạnh chơi bể bé còn dễ . Mùa hè thì cũng .. mệt lắm đấy b ạ hx

5. hungbotn

hungbotn Member

Thích đã nhận:
    1
    sao các bác nói toàn tiếng nóng thế? em chả hiểu j. :((

6. mars_huce

mars_huce Member

Thích đã nhận:
    2
    bác cho em hỏi đèn cho bể tép để rêu, dương xỉ hoặc ráy phát triển thì dùng đèn gì? Em ở Hải Phòng có bác nào biết chỗ mua chỉ cho em với. Tks!

7. longdtvie

Thích đã nhận:
    68
    Em thấy các bác toàn khí tài hoành tá tràng chai lơ điều hòa...các kiểu, e nhìn hốt hết cả người ;)) chơi bể cubic mà cũng nuôi đc hả bác, có khi hnao e thử pát mới đc :D

8. munmun

munmun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Đầu tiên cứ làm vài con RC hay tép suối đi anh. Thả vào bể anh đang chơi cũng đc, nhưng mà bắt mấy con phượng hoàng ra trc đã

9. longdtvie

Thích đã nhận:
    68
    uh hehe để nao a thả thử, bể a dạo này đang thả mấy con tép mồi nó xơi hết 12 con neon của anh roài