Hỏi cách om dầu lồng chim

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi nguyenphuong, 10/11/05.

1. nguyenphuong

nguyenphuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Bác nào đã từng on dầu lồng chim, hoặc biết cách làm xin chỉ giao giùm em với.

2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Hi nguyenphuong: Mua dầu máy khâu ở ngoài chợ về, . Nếu muốn lồng có màu sắc đẹp nên chọn ngày nắng ráo thời tiết khô, tháo đáy lồng cửa lồng ra để om nước chè trước đã. Nước chè pha đặc và để vài ngày cho lên màu (có thể ra hàng nước chè xin cũng có) rồi đổ ra chậu và ngâm lồng vào đó, lấy chổi quét đều và làm nhiều lần để các nan lồng ngấm nước chè, có màu ngả hơi nâu trông rất "xưa cũ". Sau khi phơi khô ta dùng chổi quét sơn nhúng dầu và quét đều cả trong lẫn ngoài lồng. Để tránh bụi bẩn bám có thể lấy túi ni lon bọc kín lại, ủ như vậy khoảng 2-3 tháng hoặc lâu hơn thì càng tốt rồi lấy ra dùng. Trước khi dùng nên lấy xà phòng rửa bát rửa qua cho đỡ lớp dầu còn bám lại có thể gây nguy hiểm cho chim.

P/S: Hôm trước mua cóng nước cho Nguyenphuong rồi nhưng sợ không đúng loại, có hỏi cho phương nhưng không thấy trả lời. Hôm bạn nguyenphuong ngoài Hà Nội mình lại có việc bận nên không qua được. Bữa nào tiện mình sẽ gừi sau nhé!

bachua thích bài này.
  3. nguyenphuong

Thích đã nhận:
    9
    Cám ơn bác Coi77 nhiều. Có thể dùng Toa hay Sơn dầu người ta hay sơn đồ gỗ để thay cho dầu máy khâu được không ạ

4. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Thay dầu máy khâu thì có thể dùng dầu phanh xe máy.
    Sơn toa và sơn đồ gỗ đều tạo lớp vở mỏng bề mặt, có thể bong tróc khi cọ xát.
    Bạn đang nói ủ dầu chứ có phải ủ sơn đâu, hì hì.......
    Nếu k0 thích ủ dầu thì có thể sơn cũng đẹp, nhưng sơn thì nên sơn phun, đều và đẹp hơn là sơn tay.

5. nguyenphuong

Thích đã nhận:
    9
    dầu phanh xe máy là loại dầu gì hả bác, em không biết loại này có phải là dầu nhờn dùng cho xe máy không hả bác

6. cuoptrengianmuop

Thích đã nhận:
    425
    Dầu phanh xe máy là cái loại dầu dùng cho phanh dầu hoặc bác chơi cái dầu cho giảm xóc cũng được. Mỗi tội đắt thì phải, dầu máy khâu chỉ 5K/0.5l thôi, có mà ủ nhòe ạ!

7. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    Chào các bác !!!
    Em có cách này ủ lên mầu đẹp lắm. Em đã làm với 2 chiếc lồng của em rồi.hiện đang ủ thêm một chiếc nữa.
    Trước tiên em lấy cồn lau qua các thành phần của lồng để cho nó sạch tránh những chỗ bẩn sau này có thể bị ảnh hưởng khi lên mầu.
    Nguyên liệu để ủ lồng của em là dầu nhớt xe máy (loại mới toanh chưa sử dụng).
    Lần ủ thứ nhất em lấy dầu nhớt quét đều lên lồng (quét đủ để ươn ướt thôi chứ đừng có ướt quá khó khô lắm) sau đó cho vào trong túi ni lông buộc kín lại để khoảng 2-3 tháng cho nó ngấm sau đó đem ra treo ở chỗ dâm(chú ý là ko treo ở chỗ nắng nhé). Nếu làm vào mùa hanh thì tốt nhất vì nó chóng khô.
    Lần sau em cũng làm như thế nhưng trước khi ủ dầu em lấy cồn lau lại một lần nữa cho nó sạch các vết bẩn do lần quét trước để lại (sở dĩ em toàn dùng cồn để lau vì nó khô nhanh với lại không ảnh hưởng gì lắm đến dầu đã ủ)
    Lồng của em làm như vậy khoảng 3 lần thì xuống mầu đẹp lắm nó sẫm như lồng tầu ý và có độ bóng mà dầu máy khâu ko có.
    Các bác chú ý là khi ủ dầu xong mang ra chơi thì nên lau lại cồn một lần thật cẩn thận để tránh ảnh hưởng đến chú chim quý nhé.
    Rất tiếc là em ko có máy ảnh KTS nên ko chụp minh họa cho các bác được

bachua thích bài này.
  8. nguyenphuong

Thích đã nhận:
    9
    Cách om dầu này chỉ thực hiện đối với những lồng mới làm phải không bác, nếu lồng đã từng quét qua 1 nước dầu TOA hay SƠN MÀI rồi thì có dùng cách nay được không

9. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    to nguyenphuong: bạn hỏi đúng rồi đấy !!! cách ủ dầu như thế này chỉ áp dụng cho lồng mới chưa làm gì cả, còn nếu đã quét qua 1 nước dầu TOA hay SƠN MÀI rồi thì chỉ còn cách là ... =; thôi không ủ nữa, hi hi hi:laughing: :laughing: :laughing: =)) :laughing: :laughing: :laughing:

10. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Trời ơi!!!!!!!!! Ủ dầu 3 tháng trời cơ ạ. Bác có bị lộn không vậy?. Tại sao phải lâu như vậy. chỉ cần vài ngày là đã đủ cho dầu ngấm vào tận trong rồi còn gì phơi thêm vài ngày nữa cho nó khô dầu và bay hết mùi là được thôi mà cần gì phải lâu dữ vậy. bác có ngâm dầu cả năm đi nữa thì kết quả cũng vậy thôi à

11. Slave_4_6

Slave_4_6 Active Member

Thích đã nhận:
    13
    E cũng tưởng là 2 - 3 ngày là ổn rùi chư nhỉ. Tại sao phải lâu thế pác. Lâu thì lồng sẽ tốt hơn ạ? Theo kinh nghiệm của một vài người em hỏi thì sau 1 năm họ lại quét dầu lại 1 lần, lồng trở nên bóng đẹp như mới.

12. cuoptrengianmuop

Thích đã nhận:
    425
    hì hì... ủ càng lâu, càng nhiều lần chẳng qua là để đạt được nước lồng phù hợp với ý thích của người chủ lồng, vì mỗi lần ủ thì màu sẽ sẫm hơn.

Theo mình nên 6 tháng ủ hoặc quang dầu lại 1 lần để đảm bảo không có các loại ký sinh sống trong các khe lồng. Bạn có thể đọc bài Phòng rận mạt cho chim để có thêm thông tin.

13. gatre

gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    Hay quá bác nói đúng lắm em xin bổ sung thêm tại sao sáu tháng phải ủ một lần,
    Vì đa số lồng chim làm bằng trúc nếu không dẻo nan khô hay bị nứt vai ở nan do đó cứ 6 tháng ủ em một lần không bao giờ bị nứt cả. (lồng tre thì không sợ lắm)
    Ở quê em ít người sơn dầu bóng toa hay sơn gỗ lắm, chỉ ủ dầu thủy lực thôi, chỉ chọn ngày nắng ráo mang ra ủ sau vài ba ngày thấy khô mang đi rửa là dùng được. Đặc điểm dầu thủy lực nóng và lên màu nhanh bác nào có lồng mới mua cứ ủ thử sẽ thấy khác ngay.

14. namlee

namlee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    lồng chim mới tinh màu trắng của em sau khi đánh xi và quét dầu thắng xe máy nè
    hoàn thành xong chỉ mất 7 ngày
    các bác góp ý nha:

Last edited: 14/3/11
    bachua and motngaybinhyen like this.
  15. Tran_Duc

Tran_Duc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    lồng của bạn lên màu đẹp quá . Bạn cho hỏi bạn dùng laọi dầu gì vậy

16. DucHieuHouse

DucHieuHouse Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Bác cho hỏi dầu thủy lực là dầu gì vậy?Ở HN có thể mua ở đâu.Thank

17. M.A

M.A Well-Known Member

Thích đã nhận:
    233
    theo tôi ủ dầu thì cũng tốt, nhưng nếu nhà có diều kiện dun rơm, củi mình treo lồng lên khoảng 2,3 tháng thì rất dẹp.

18. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Các bác nói dầu thủy lực hay dầu phanh, dầu thắng đều nói đến chung một loại dầu màu đỏ, nhẹ khi quang dầu này sau 03 tháng màu lồng có màu đỏ sậm trông rất đẹp. Còn có bác nói đến hun rơm thì cái này rất mất công nhưng màu đều và đẹp. Các bác cứ trông rổ giá màu ntn thì biết, đó là do hun rơm đấy

PARASUCO thích bài này.
  19. mrquang_lehong

mrquang_lehong Active Member

Thích đã nhận:
    11
    bác cứ đi ra chợ giời hỏi dầu phanh hay dầu thủy lực người ta bán cho cả thùng.

20. trungyenld

trungyenld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    e có 2c lồng VÁC dùng được 3năm nay rồi, giờ lên mầu rất ưng ý...cách e làm cực đơn giản...lồng mua về bác quăng 1 lớp dầu đã qua sử dụng>lưu ý dầu đã sử dụng rất bẩn nên bác để dầu lắng tạp chất rồi hãy làm>>>>sau đó bác bọc kin nilong ủ trong vòng 2>3 tuần>>>>đẹp mỹ mãn