Hỏi cách pha chế thức ăn cho chim chích chòe lửa

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi hoaitinhbien, 9/9/08.

1. hoaitinhbien

hoaitinhbien New Member

Thích đã nhận:
    0
    có sư phụ nào biết rỏ cách pha chế thức ăn cho chim lửa k vậy?! chỉ cho mình với nghen!cảm ơn!!:blushing:

2. Choe Lua boi

Choe Lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chào bạn , chim lửa ăn đậu phộng trộn trứng . Bạn mua 100gr đậu phộng + 5 cái trứng gà.
    Đậu phộng cán nhuyễn rồi trộn cả lòng đỏ và lòng trắng vào luôn nhé bạn. trộn đều rồi đem phơi nắng cho thật khô. Đem cất vào hủ cho chim ăn dần. Chúc bạn thành công.

3. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Hình như mình thấy bạn làm như thế là còn thiếu cám Ba Vì, phải bỏ vào để chim có thêm dưỡng chất.

4. thanh hải

thanh hải Guest

Bạn cho bột vừa mới trộn xong lên 4-5 lớp giấy báo vừa phơi khô vừa rút bớt dầu.

5. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    theo mình làm bột thì mình pha trộn rất nhiều thứ đó, như anh chích choè lửa bổi nói thì mình còn trộn thêm thịt bò, vỏ trứng gà, tôm nữa đó, la2m theo cách của mình thì cho chim ăn một tuần khoảng 3 lần mổi lần một muỗng cà phê nhỏ là được rồi, bạn nhớ cho ăn dặm thêm cào cào và trứng kiến nữa

6. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Tôi không dùng giấy báo vì sợ có chì ở con chữ, chỉ dùng giấy viết thôi. Nếu lấy giấy photo thì dùng mặt trắng rải bột lên.

Chòe của bác Nam ăn ít thế nhể, bọn ở nhà tôi mỗi chú ăn một ngày cũng phải đến 2 thìa cafe loại lớn rồi. Chưa kể mồi tươi đấy nhé

7. tranquocnam

Thích đã nhận:
    421
    chào bạn

Vì bột mình làm cho ăn nhiều sẽ làm cho con chim nóng trong người lắm đó, cái đó mình cho ăn dặm đó còn thức ăn chính là sâu tươi, cào cào thì cho ăn 5 lần một tuần, trứng kiến thì một tuần thì một đến 2 lần đó và tắm thì 3lần 1 tuần, phơi nắng thì ngày nào có nắng mới phơi và đem dợt thường xuyên chim chơi bền lắm

8. tranquocnam

Thích đã nhận:
    421
    chào bạn

Vì bột mình làm cho ăn nhiều sẽ làm cho con chim nóng trong người lắm đó, cái đó mình cho ăn dặm đó còn thức ăn chính là sâu tươi, cào cào thì cho ăn 5 lần một tuần, trứng kiến thì một tuần thì một đến 2 lần đó và tắm thì 3lần 1 tuần, phơi nắng thì ngày nào có nắng mới phơi và đem dợt thường xuyên chim chơi bền lắm

9. Choe Lua boi

Thích đã nhận:
    3
    QuocNam oi thịt bò có làm gì trước khi trộn vào bột không vậy. Bạn chỉ cách mình trộn vào với nhé. cám ơn trước.

10. chipttmmm

chipttmmm Member

Thích đã nhận:
    7
    bác cho em hỏi đậu phộng sống hay rang chín hả bác?em mới nuôi được 1 chú mà toàn cho ăn cám mua ngoài tiệm ko à

11. Choe Lua boi

Thích đã nhận:
    3
    Đậu phộng phải rang chín bạn ơi và đừng rang cho đen quá nhé , hơi vàng vàng là trộn trứng vào được rồi. Phải nhớ là tập cho chim ăn từ từ nhé bạn. Bạn trộn 1 ít bột vào cám cho chim ăn từ từ rồi tăng dần lên và cuối cùng là cho ăn bột hoàn toàn nhé. Chúc bạn thành công.

12. tranquocnam

Thích đã nhận:
    421
    hi

nhà bạn có máy say thịt thì bạn say nhỏ ra, lúc nào bạn rang đậu thì bạn cho thịt vào trộn chung rồi bạn rang lên, bạn đừng có mà rang đậu xong rồi mới cho hột gà vào bạn đừng làm như vậy làm như vậy thì chim ăn nhiều khi bị đau bụng đó, tốt nhất là bạn cho trồng đỏ hột gà vào rang luôn nha, chúc bạn thành công

13. chipttmmm

chipttmmm Member

Thích đã nhận:
    7
    Em mới chơi chim nên non kinh nghiệm quá,cảm ơn tất cả mọi người đã chỉ bảo

14. Choe Lua boi

Thích đã nhận:
    3
    Cảm ơn bạn QuocNam nhé, nhưng có người bảo với mình là trưng gà trộn vào sau để không bị mất chất có thật vậy không bạn?

15. LamBu

LamBu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    bạn trộn trứng vào sau cũng đc nhưng bạn pải rang lại để trứng chín rồi đem phơi như vậy sẽ tốt hơn, tránh chim bị rối loạn tiêu hóa và để lâu đc!

16. con_ca_choi

con_ca_choi New Member

Thích đã nhận:
    1
    Có bác nào biết cách chế biến thức ăn cho chim cảnh ko ? chỉ cho tôi với. Cám ơn nhiều.