Hỏi cách phân biệt chòe đất non?

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi nguyengialong, 30/3/10.

1. nguyengialong

nguyengialong Member

Thích đã nhận:
    38
    Thấy các bác hỏi về chòe đất nhiều em cũng muốn hỏi mồt chút về chòe đất,vì cũng chưa nuôi chòe đất bao giờ nhưng thấy chỗ em bán cũng nhiều chòe đất non lắm(mò vẫn còn vàng)xin được hỏi là chòe đất non có dễ nuôi không?và làm sao để phân biệt được chim trống mái khi con non như vậy?Mong được sự chỉ giáo của các bác.cám ơn các bác nhiều.

2. thangbl

thangbl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    chòe đất khá dễ nuôi , để phân biệt trống mái chỉ cần bạn nhìn vào hai vai cánh e nó nếu có lông trắng là trống ngược lại là mái .

3. lamnhathuy

lamnhathuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    con chim non nào nuôi khi con non cũng rất mệt nhưng nếu có tâm huyết thì bạn nên nuôi còn này,nó đánh đuôi rất hay. muôn lựa trống mái thì con trống có vệt trắng 2 bên cánh.con mái không có vệt này. vệt trắng càng nhiều thì chim trống càng ngon.nhưng khi lựa bạn cần lựa thêm dáng như dáng dứng cao, chim chắc, dài đòn, mắt to tròn hoặc vuốt nhọn như chim dữ.mua về cho ăn cám chào mào ngâm tí nước cho nhuyễn, có thể trộn thêm tí sâu hoặc cào cào nếu chim còn non, còn nếu chim mổ được rồi thì khỏe cho bạn.

4. lamnhathuy

lamnhathuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    nuôi cũng hơi khó. chim nào cảng có vệt trắng 2 bên cánh thì là chim trống,ngoài ra cần chọn thêm các tiêu chí như dáng đứng,dáng chim,nuôi cám chào mào pha loàng nước cho mềm,có thể trộn thêm sâu,cào cào nếu như chim còn nhỏ.

5. nguyengialong

nguyengialong Member

Thích đã nhận:
    38
    cám ơn các bác nhìu nhìu,em mua thử một em về nuôi thử xem thế nào.