Hỏi cách setup nền dùng phân Bonbon

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi 7tuoimeca, 24/2/08.

1. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Mình có nghe nói đến 1 loại phân nền rất tốt mới ra là phân bonbon.Và nghe nói là nó không làm đục nước nên mình cũng muốn làm thử.Hồ mình 100*40*50 nên xài như thế nào và mình cũng muốn cho 1 lớp nham thac5h nhưng không biết để đâu.Các bạn có thể cho mình 1 lời khuyên được không.Và trong đó mình muốn trồng Trân châu nhật liệu có ổn không(Co2,lọc...đầy đủ)Và mình muốn trồng 1 số loại cây khác liệu có phát triển tốt không
    Ngoài ra mình có đọc bài của anh truongthinh và thấy được nền bonbon ra sao nhưng cũng không biết trộn với liều lượng ra sao.Mong các bạn cho mình 1 lời khuyên

2. Thủy Mộc

Thủy Mộc Member

Thích đã nhận:
    74
    Chào bạn,
    Với kích cỡ hồ của bạn, bạn dùng khoảng 7 gói BONBON. Bạn dùng Bonbon trãi 1 lớp ở dưới, rồi phủ 1 lớp sỏi nhỏ dày khoảng 5cm lên trên. Cho nước nhẹ nhàng vào hồ, để lọc khoảng 24h, sau đó có thể trồng cây ngay.
    Nếu bạn muốn dùng nham thạch, bạn có 2 cách dùng. 1 là lót thành 1 lớp phía dưới cùng, 2 là có thể trộn chung BONBON với nham thạch dùng làm lớp thứ 1, sau đó phủ sỏi nhỏ lên trên.
    Thân
    TM

3. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    Cám ơn bạn nhiều,nhưng trên topic của anh truongthinh thì nói là phân bonbon trộn vơi sỏi ở trên và phần dưới là nham thạch,vậy được không .Và nền này dùng để trồng TCN nhật được không ạ, cám ơn bạn nhiều

4. blackbearhcm

blackbearhcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Thời gian sử dụng phân là khoảng trong thời gian bao lâu phải setup lại ạ? Sử dụng phân này trồng các loại rêu tốt không ạ?

5. Thủy Mộc

Thủy Mộc Member

Thích đã nhận:
    74
    @7tuoimeca: theo TM, để dễ dàng và không xãy ra các sự cố đáng tiếc, bạn nên lót BONBON ở dưới lớp sỏi nhỏ. TCN trồng bằng BONBON vẫn rất tốt, bạn có thể tham khảo qua hồ của anh truongthinh.

@blackbearhcm: tùy theo số lượng, mật độ cây trong hồ, chủng loại cây, cũng chư chế độ thay nước, độ bền của nền sẽ thay đổi. Trong các điều kiện bình thường, nền BONBON có thể dùng tốt trên 1 năm. BONBON có thể dùng để trồng loại moss và fern.

Thân
    TM

6. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Lớp trên cùng mình vẫn có một lớp sạn sạch khoảng 2cm không trộn với chi hết á !:D

7. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    Vậy sau khi đổ nước vào có trồng được cây ngay không hả bạn.Mình hơi bận nên không có thời gian trồng cây

8. Thủy Mộc

Thủy Mộc Member

Thích đã nhận:
    74
    @7tuoimeca: Trên nguyên tắc là được, nhưng nếu có thời gian, đề chạy lọc khoảng 24h thì sẽ tốt hơn.

9. 7tuoimeca

Thích đã nhận:
    12
    Loại phân nền này mình nghe nói là không tan trong nước,vậy rải 1 lớp sạn thật mỏng để dễ trồng cây có tốt không bạn.

10. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Tốt nhất là cứ theo hướng dẫn trên bao bì để làm cho tốt đã , còn cách bạn đang nói tới thì cũng chỉ nên coi là thử nghiệm !

11. longcock

longcock Active Member

Thích đã nhận:
    7
    hồ mình 60x40x40 dùng bonbon+nham thạch+sỏi như thế nào hả bạn?

12. lskhoi

lskhoi Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Thủy mộc, cho mình hỏi nhé mình định dùng nền Bon Bon cho hồ treo tường 24 lít thì dùng bao nhiêu kg Bon bon và các vậy,

13. luhongnhi

luhongnhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    mình có mua 1 hồ nhỏ của TM hơn 5 tháng rồi nền bonbon trồng rêu rất xanh đẹp
    Cho mình hỏi 1 đều luôn ở lớp đưới lớp nền mình thấy những hạt nhỏ khoảng 2 hay 3 Cm kg biết đó phải phân kg hay là gì ?
    Nhan Thạch phủ 1 lớp mỏng ơ trên đc kg TM

14. lskhoi

lskhoi Active Member

Thích đã nhận:
    8
    TM cho mình hỏi nhé, minh vừa nhờ thằng bạn đến mua phân rồi nhưng chưa biết trồng loại cây nào cho dể chăm sóc.