Hỏi cách tắm cho chim Họa Mi

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi manutdhn, 15/11/07.

1. manutdhn

manutdhn Member

Thích đã nhận:
    8
    Em có 1 em Họa mi bổi. Em muốn hỏi cách tắm cho nó hàng ngày như thế nào ?
    Mong nhận dược sự chỉ giáo tận tình của các anh.

2. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Cho tớ ké tí nhé manu (MU fan hả bạn):
    Em cũng muốn biết cách tắm chim, nhất là làm sao để lùa chim vào lồng tắm mà không nhảy đâm đầu lung tung. Em nuôi họa mi để hót thôi thì có cần phải nuôn mi mái không các bác? Em cũng muốn hỏi luôn cách làm cám trứng cho Mi, em đọc thấy hướng dẫn là: 0,5kg cám cò + 4,5 lòng đỏ trứng gà, nhưng không nói cách chế biến như thế nào. Cứ thế đập lòng đỏ trứng gà vào cám hay là làm thế nào ạ? Mong nhận được sự giúp đỡ của các bác, em cám ơn nhiều.

3. manutdhn

manutdhn Member

Thích đã nhận:
    8
    ko bác nào giúp em với ạ, em buồn quá đi mất thôi.
    Có người bảo mua bình tưới cây về rồi phun nước vào người chim.
    Lại có người bảo đặt lồng chim vbào chậu nước rồi kệ nó.
    Ko biết như thgế nào nữa

4. LacViet

LacViet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Mình cũng mới nuôi Mi thôi nên kinh nghiệm không nhiều mong các bạn thông cảm. Trước hết bạn phải có lồng tắm cho chim. Khi nào trời nắng ấm bạn hảy cho chim tắm vì chim cần thời gian phơi nắng cho khô lông. Bạn đổ nước vào lồng tắm và để lồng chim sát bên lồng tắm. Mở cửa lồng của cả 2 lồng để chim có dịp bay qua. Nhớ là lúc mở lồng hết sức cẩn thận và coi cho kĩ 2 cửa lồng để sát bên nhau không có kẻ hở chim có thể bay lọt qua hay hai lồng để ở chổ có thể bị di chuyển trong lúc mở lồng vì chim mà bay ra được là coi như là mất chim luôn. Sau khi mở cửa 2 lồng ra thì bạn nên lùi ra xa để chim có thời gian bình tỉnh lại và nhảy qua tắm. Nếu chim không chịu nhảy qua lồng tắm sau 10-15 phút thì trùm lồng chim lại. Chim thấy bên lồng tắm sáng liền chạy qua bên lồng tắm. Một khi đã qua lồng tắm thì chim tự biết tắm. Nhớ nên cho chim một thời gian khoảng 15-20 phút yên tỉnh trước khi lùa chim qua lồng tắm. Bạn đừng bao giờ bắt chim phải tắm bằng cách phun nước vì chim sẽ sợ tắm và sợ luôn cả người nuôi nó. Cỏn đặt lồng chim vào chậu nước thì coi chừng có ngày chim bị chết đuối luôn. Chúc bạn thành công.

5. naito

naito Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Họa mi rất thích tắm, bạn mua cái lồng tắm để sát hai lồng vào nhau mở cửa lồng nó tự sang tắm thôi. Tắm khoảng 15phút, tắm xong nó tự về lồng nuôi.

6. manutdhn

manutdhn Member

Thích đã nhận:
    8
    Cảm ơn các bác rất nhiều. Em tìm ra cách tắm cho nó nhanh nhất là mua cái bình tưới hoa về, hôm nào nắng ráo cứ thế mà xịt vào người nó. OK