Hỏi cách tập cho cút bổi ăn cám

Thảo luận trong 'CHIM ĐA ĐA (Francolinus pintadeanus)' bắt đầu bởi ngohoctri, 19/11/14.

1. ngohoctri

ngohoctri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    em tính kiếm 1 em cút bổi về nuôi nhưng không biết tập cho nó ăn cám .Rồi cóng thức ăn nên để bên ngoài hay để vào trong lồng .mới bắt về nên cho nó ăn gì ,
    bác nào rành về vụ này giúp em với xin cám ơn

2. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Chào Bác ngohoctri ! Cút nuôi đơn giản và cũng dễ chăm sóc, cút bổi mới bắt về bác để lúa, gạo, kê cho ăn vài hôm, rồi bác để thêm cám viên vào chung tự nó sẽ ăn thôi ko cần tập gì hết, nếu bác sợ chết thì cho ăn dặm thêm dế hoặc ít sâu vào buổi chiều là ok ngay. Khi đã ăn cám viên mạnh rồi thì việc bố trí cóng thì tùy bác thôi. Thân !

3. ngohoctri

ngohoctri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    cam ơn bác, ví dụ như để cóng thức ăn ở ngoài lồng giống như chim thuộc liệu nó có dám đưa đầu ra ngoài mổ ăn không bác

motngaybinhyen thích bài này.
  4. motngaybinhyen

motngaybinhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    726
    Chào bác ! Nếu là cút bổi em nghĩ bác nên để cóng ăn, uống trong lồng cho chim dễ biết chổ ăn khi nào chim ăn đã mạnh rồi thì mình hãy dời cóng ra ngoài cho chắc, còn nếu để bên ngoài thì bác nên để sau cho chim dễ nhìn thấy thức ăn, vd như bác để ít con sâu nhỏ trong cóng ăn vì sâu bò nhúc nhít chim sẽ biết chổ ăn, còn cóng nước bác chăm nước đầy cóng rồi để một cộng lông nhỏ trong mặt cóng . Thân !

5. nknhat

nknhat Member

Thích đã nhận:
    3
    nuôi chi cho tốn thức ăn. Mình đi bẫy về nhiều lắm nhưng mình không ăn thịt, để nuôi không à. bạn ném lúa, cám, sâu vô là tự chim tìm thức ăn thôi. ko chết đâu mà lo, mình nuôi cả năm rồi mà ko chết con nào.

motngaybinhyen thích bài này.
  6. TamND

TamND Member

Thích đã nhận:
    2
    các bạn đánh đc nhiều cút vậy có thể để lại cho mình 1 đôi đc không, mình ở Bắc Ninh, SĐT mình 01699506456, mình đang chơi cu gáy và Sơn ca, nay muốn chơi thêm cút quá, đợi cả năm rồi nhờ ae kiếm mà k đc con nào chơi cả, mà ở mình kiếm mãi k đc, các bạn có thể nhắn tin hoặc gọi điện vào SĐT mình, mình sẽ gọi lại.

7. yahuuvietnam

yahuuvietnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    bác xa quá chứ ko rảnh vào daklak mình dẫn đi bắt tha hồ mà nuôi. có cả cút hắc he nhìn đẹp vãi năm ngoái sổng mất 2 con còn tiếc tới bây giờ, năm nay mới chơi thêmc cái thể loại đa đa nên ko còn thời gian đi bắt cút nữa. chắc phải 2 tháng nữa đa đa nó lớn mới đi bắt cút thêm được.