Hỏi cách tháo sửa chữa lau chùi lọc DF700

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi sunbird, 22/4/14.

1. sunbird

sunbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Em mua cái lọc ngoài DF700 được khoảng 6 tháng nay. Nói chung thời gian đầu máy chạy êm, khỏe. Máy có 2 phần, phần lọc bên dưới và cục bơm hút bên trên. Em cũng từng tháo ra lau chùi bộ phần mút và vật liệu lọc bên dưới 1 2 lần.
    Gần đây em thấy máy chạy yếu, lại nghe tiếng kêu lạch cạch ở bộ phận bơm hút. Em đã định tháo ra lau rửa nhưng không thể nào tháo được. Bác nào có kinh nghiệm bảo dưỡng loại máy này thì chỉ dẫn giúp em với.
    Em có chụp hình bộ phận bơm hút. mặt trên thì có 4 cái ốc vít ở 4 góc, mặt dưới là lỗ hút nước của máy bơm. e đã tháo 4 cái ốc vít mà không thể nào tách cái vỏ nhựa ra được.
    ảnh mặt trên:

ảnh mặt dưới:

2. v_t

v_t Active Member

Thích đã nhận:
    33
    lạch cạch thường là do cánh quạt bạn ơi, kiểm tra lại cánh quạt đi.

3. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Mặt trên bạn lật hết cái lẫy giữa đầu in out lên, lắc lắc là giút lên được để vệ sinh van in out,
    Mặt trong thì xoay cái nắp bơm ngược chỉều kim đồng hồ, xẽ giút ra được cánh bơm và roto bơm, vệ sinh cặn bẩn trong này rồi lắp lại. Ngoài ra không nên tháo lắp gì nữa. Lưu ý khi giút roto và cánh bơm ra sẽ có mấy cái đệm bằng nhựa khá nhỏ, nhớ vị trí của nó để còn lắp lại.
    Tiếng kêu lạch cạch thường có khi bơm bị air, nghiêng lọc hoặc nới lẫy khóa cho khí ra hết là hết ồn.

sunbird thích bài này.
  4. sunbird

sunbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cám ơn bác. Đúng là mặt dưới chỗ lỗ hút máy bơm có chử chỉ "open, close", hôm trc em đã thử vặn nhưng chỉ xê dịch được thôi chứ chặt quá không rút ra được. để hôm nay về cố làm theo hướng dẫn của bác xem thế nào.