Hỏi Cách thuần bổi nhanh nhất

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi Cugaybanme, 11/3/16.

1. Cugaybanme

Cugaybanme New Member

Thích đã nhận:
    2
    .ai nuôi chim củng điều mong chim dạn vậy có con nuôi 3 năm vẫn nhảy có con 3 tháng đã đứng lồng?:applause:hp

2. bluu

bluu Member

Thích đã nhận:
    97
    Không phải con nào cũng giống con nào. Nên bạn nhiệt tình chăm sóc em nó sẽ dạn với bạn thôi.( nhớ 1 điều là em nó la con cu gáy nhé).
    Chúc bạn có chú chim như ý.

3. yeuchuatron

yeuchuatron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,083
    Khi nó nổi mùi tự khắc nó sẽ dạn thôi bạn. Việc con dạn nhanh, con dạn chậm là do bản chất của từng con, nhưng khi nổi lên thành mồi thì con nào củng dạn. Vì vậy bạn cố chăm nó cho tốt vào, nó sẽ trả công cho bạn

4. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Chia xẻ cùng bạn, tôi bẫy được cu gáy bổi qua các mùa, lựa chọn giữ lại nuôi lên mồi; tất cả những con này đều ưng cái bụng nhưng ngặt nỗi bọn hắn chẳng chịu thuần, nổi để lên mồi, kết quả là tôi còn có: 1 con 6 năm, 1 con 5 năm, 2 con 4 năm, 3 con 3 năm lồng vẫn không lên mồi, loại này bỏ thì thương mà nuôi thì uổng lúa và công chăm sóc! Có người do không trì chí nên khi đưa loại bổi này cho người ta nuôi, về nhà họ vài tháng là lên mồi hay đáo để!!! kệ hắn đi bạn, không cần tính ngày nữa, khi nào nổi thì chơi.

ducgiang, chiben, huaquoctoan and 7 others like this.
  5. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Chào chú Trí, mấy con nuôi lâu rồi mà chú coi nó có lực rồi ( chân, lông, phân, mắt) đúng là chú nuôi hoặc đưa cho ai đó nuôi là lên ngay. Theo cháu thì nó sợ cái khung cảnh nhà ngay từ đầu rồi, con nào qua được thì nổi còn không thì nhát luôn và không thể bật lên được.

Bằng chứng là cháu có nuôi một con 3.5 năm lên chập chờn, đưa sang nhà bạn cái làm rầm rầm, sau 2 tháng tưởng ngon mang về ...được 1 tuần lại thành bổi như cũ. Về sau phải để luôn ở đó để anh bạn chơi. Mặc dù khi đưa về đã gửi mồi chai đi, điều đó chứng tỏ rằng nó sợ cái khung cảnh chứ không phải sợ tiếng mồi.

Còn cái loại mà chuyển đi đâu cũng vậy mà tới 5 năm rồi không lên được thì chắc nó chỉ nổi khi được tự do thôi ạ, hihi.

BBH

6. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Đồng cảm và chia xẻ với bác Trí.
    Em cũng có 2 con 6 năm lồng nay thì đã nổi (70% thôi nha bác). 2 con này đều do các thành viên trên ABV tặng nên em cũng không tính thời gian mà cứ vậy mà nuôi. Mới đầu, thật nản bác ơi: 1 con cứ thấy người là là tung lồng, thục mặt đến chảy máu, trọc đầu, tụt móng chân. Còn 1 con thì thấy người nó cứ thu người lại, mắt gườm gườm nhưng không chạy lồng và gần 4 năm đầu không nghe lấy 1 tiếng chiêu. Nói chung cả 2 con đó sau 3 năm thì êm lồng hẳn, lông bắt đầu mượt hơn, phân to-tròn và ổn định phân thì sau đó mới chịu gáy trộm. Từ khi chịu gáy nhiều hơn, em ép theo chế độ của em và sau đó thì ổn rồi... Hy vọng đến hè này có thể đi tập được.
    Em vẫn còn 1 con 5 năm rồi mà chỉ nghe nó gọi và thúc, chưa nghe thấy gù hơi nào dù áp dụng kiểu gì. Vì rất chuẩn chim nên cũng chưa dám mạo hiểm mang đi tập...
    Nói chung chơi chim Gáy thì không vội được đâu. Nó rèn cho ta sự kiên trì, niềm tin và ta tin nó vì sự kỳ vọng (tất nhiên các con đó phải được sơ loại, kiểm nghiệm của bản thân hoặc bạn chơi có uy tín).
    Các bạn khi đã có bổi chuẩn rồi thì hãy cứ kiên trì. Chắc chắn sẽ được báo đáp và hy vọng ngày đó không quá xa...
    Trân trọng

Last edited: 15/3/16
  7. huaquoctoan

huaquoctoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    668
    Xin chào các tiền bối mà e đã đọc nhiều bài viết trên ABV này từ mấy năm nay...
    E xin chia sẻ về vấn đề này với con cu 11 năm mới lên mồi của bạn cu ( đáng tuổi bác e ), lúc ổng bắt nó thì hay không thể tả được nh về nuôi hoài mà nó k chịu lên nhưng ổng cứ kiên trì hoài thì cuối năm thứ 10 nó lên và đi tập được, hiện giờ nó là con chim gù dữ nhất và cũng hay nhất của ổng!
    Nếu cu hay và mình thích cứ kiên trì mà nuôi, chắc chắn khi nó lên thì xứng đáng hơn!

8. chiben

chiben Well-Known Member

Thích đã nhận:
    259
    con cu nổi hay không là do nó quyết định, không ai quyết được vậy mới lý thú phải không các cụ, nhưng việc nhìn và thưởng thức cái hay của nó là do mình nên nổi hay không cũng là nó k có gì thay đổi....chẳng qua ta kém hơn nó xa nên nó coi thường vậy mà kaka

ducgiang and huaquoctoan like this.