Hỏi cách treo lồng khuyên.

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim khuyên' bắt đầu bởi Discuslam, 28/10/06.

1. Discuslam

Discuslam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Em mới chơi khuyên.
    Em vừa mới tậu được 2 chú khuyên xanh.Cho em hỏi khi treo lồng thì có nên để 2 con gần nhau không hay để xa cho chim không thấy mặt nhau sẽ hót nhiều hơn.Sân nhà em tương đối mát.
    Em nuôi ít như vậy xin mấy bác chỉ em cách làm cám khuyên số lượng ít cho chim ăn dần.Ở ngoài bán nhiều cám quá không biết có tốt không.
    Về tắm chim và cho ăn sâu - cào cào em cũng biết sơ sơ.
    Cám ơn nhiều.

2. kydieu

kydieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Tôi thấy chủ đề này rất hay mà không thấy có ai tham gia cả, tiếc thật.
    Thông thường con chim khuyên mới nuôi có thể là chim mộc theo kinh nghiệm của tôi thì nên treo gần sát nhau (tấc nhiên ở chỗ mát mẻ thuận tiện) và đừng treo cao quá, như vậy con chim sẽ mau thuần dưỡng hơn. Khi nào muốn nghe hót hoặc líu thì lại treo rời ra đừng để chúng trông thấy nhau là được. Bình thường khi hai hay con khuyên treo cạnh nhau mới đầu chúng có vẻ dọa lẫn nhau nhưng sau đó sẽ quen dần. Một trong những con khuyên đó mang đi treo cạnh con khuyên khác thì nó vẫn sung vì chim lạ và vẫn đấu như thường. Tuy nhiên, khuyên đã thuộc rồi thì không cần phải treo gần nhau nữa.
    Còn thức ăn chim bạn xem cách làm cám khuyên ở chủ đề khác, tôi cũng up bài của mình về thức ăn khuyên đó. Nếu có điều kiện bạn cho khuyên tắm hàng ngày là cách thuần dưỡng chim nhanh nhất.

3. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Tôi đồng ý với ý kiến của bác kydieu, quan trọng là treo gần lối mình hay đi lại và hơi thấp ngang đầu để chim nó không sợ người. phân bổ thời gian trong ngày cho việc tách lồng hay treo gần cũng quan trọng còn tùy con chim nó như thế nào

4. khuyenliu

khuyenliu Member

Thích đã nhận:
    4
    theo toi chim moc moi bay ve nen treo mot minh mot noi cao thoang mat thi chim moi liu duoc
    toi cung nuoi chim k huyen moc nhieu nhung theo toi nghi chim moc moi bay ve nen treo o nhung chỗ nửa sáng nửa tối (như cửa sổ nhà) thì con chim cảm thấy an toàn và nó se mau cho ta nghe tiếng líu hơn

5. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Chỗ treo khuyên tốt nên có ánh sáng, hoặc ánh nắng buổi sáng và tất nhiên là càng gần người càng tốt.
    Còn việc treo canh nhau hay không thì theo tớ thì khi chim đăng lên, nhấm nhẳng líu thì nên treo 1 mình để con chim lên líu căng, khi căng rồi thì troe ốp lại với các con khác có lửa ngang bằng là tốt nhất

6. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    em đồng ý với ý kiến của bác minhhieu bác viết rất hay

7. Discuslam

Thích đã nhận:
    17
    Mấy Anh cho em hỏi nửa là con khuyên em thay lông mà em nghe nói chim thay lông thì phải trùm áo thật kín.Vậy mình trùm áo có tác dụng gì không và vì sao phải trùm áo kín lại vậy.Thanks!

8. khuyentrangmo

khuyentrangmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    trùm áo lồng là để chim được yên tĩnh để chim có những khoảng thời gian ít hoạt động để nó có thể thay được bộ lông hoàn chỉnh mà đẹp nữa .Chim mộc thường thay lông rất lâu nhưng khi chùm áo lồng nhiều nó thay lông chóng hơn .Chú ý khi chim thay lông vẫn cho tắm bình thường nhé tắm xong cho tắm nắng 1 lúc rồi lại chùm vào để nơi yên tĩnh chim thay lông nhanh mau được chơi .Khi trời lạnh thì nên cho tắm trong nhà thì hay hơn ko thì tìm chỗ kín gió mà cho tắm .Thay lông chịu khó cho chim ăn hoa quả và ăn ít sâu hơn chút + tắm thì chim sẽ đẹp .Ăn quá nhiều sâu lông sẽ bó lại thay rất chậm ,thường thì chim có tuổi lồng sẽ thay lông khá nhanh kể cả ăn sâu .Chúc bạn có những chú chim đẹp líu tốt .

9. Discuslam

Thích đã nhận:
    17
    Cám ơn các anh em đả chỉ dẩn tận tình .Các bài chỉ dẩn rất bổ ích.Thanks! Rất nhiều.

10. Lê Thiên Minh

Lê Thiên Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    nản ! Chim mộc thì tùy vào từng nhà mà treo nếu nhà đông người thì chẳng cần treo làm gì cứ vứt ở dưới đất + tắm thì nhanh thuần còn nhà mà neo người thì tốt nhất là nên mua một chú khuyên thuộc mà nuôi chứ nuôi chim mộc đến bao giờ cho nên người ( trừ người là tỷ phú thời gian ở nhà vầy chim).... :D treo gần nhau hay không thì không quan trọng có cách này bạn có thể tham khảo là bạn nên treo 2 lồng ở chỗ khác nhau không để nhìn thấy nhau như vậy khi treo chim tắm nắng vẫn bắn bình thường ( coi như là để dượt chim trước) :).. có gì không phải mong các bác bỏ qua...

11. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    chủ đề hay các bác nhanh tay trả lời hết rồi, mình chỉ còn biết đọc và học hỏi kinh nghiệm của các bác.hihi. treo gần nhau hay xa nhau ko quan trọng, quan trọng là nuôi con khuyên tốt, khi con khuyên khỏe lên thì gần nhau cũng hót, tác ra càng hót. có điều nếu là một con khuyên dữ treo cùng một con khuyên hèn thì con chim kém hơn sẽ ko dám hót vì bị con kia dọa hoặc đè. còn nuôi tốt thì tác ra là hót như thường. nếu là chim mộc mới mua thì nên nuôi trong lồng tập chung nếu thấy có dấu hiệu đánh nhau thì tách ra thôi. chủ đề này bình thường. chẳng có j là hay cả, chẳng qua là người ta mới chơi chưa có kinh nghiệm nên mới hỏi thôi.(theo ý kiến chủ quan của mình thôi, các cao thủ đừng nghĩ j nhé. hiii).

12. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    @Discuslam : Mình xin bổ sung tý ! Mới nuôi thì treo gần thôi , khi đã hót rồi thì không nên vì để lâu nó sẽ sinh ra nhờn và không hót chỉ chuyện thôi ! Tốt nhất khi đã hót thì treo gần nhau 2 ngày chúng kích nhau hót , sau đó treo một lồng xa ra ( sân nhà bạn rộng mà ) không cho nhìn thấy mặt mũi nhau thì càng tốt ! Sau đó 7-10 ngày thì lại treo gần nhau đảm bảo hót hăng !:x ! Rồi quá trình cứ repeat all ! Thanks !

13. Linh♂

Linh♂ Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi có nên treo lồng khuyên cạnh lồng chim khác không ạ , ví dụ như : chào mào , chích chòe , hay khướu chẳng hạn !
    Thanks !

14. Lưu Khang

Thích đã nhận:
    43
    Còn tùy bạn ạ , nếu chim đã hót rồi thì treo canh nhau cũng có lợi , nó kích nhau hót ác chiến hơn ( nên để cách nhau 1m ) biết đâu nó lai học thêm được giọng hót của mấy loại # thì sao !!!:laughing:
    Lưu ý: xem con khuyên của bạn có bị hoảng không nhé , nếu vậy là do em nó chưa căng nên sợ , bạn nên để xa ra và ngcj lại !=((

15. Lê Thiên Minh

Lê Thiên Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Hì! bác Lưu Khang ơi , chỉ có chim non đút hoặc bánh tẻ mới học giọng chứ mấy em chim già kòn học nỗi giè.... hiiii

16. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    đừng treo gần những con này tốt nhất là treo gần con loan phượng ý, thế chim nó mới hay được.

17. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Trước nhà mình cũng nuôi nhiều chim , mình nhận thấy là chim khác loại để cùng nhau thì vô tư đi , chỉ có điều mình vẫn không đồng ý với 1 số anh em ở một điểm là với khuyên không nên treo lồng cạnh nhau . Bởi vì trong đàn lúc nào cũng có 1 chú hay trội hơn so với chúkhác , nếu để gần nhau nhiều khi chỉ nghe tiếng kêu cuả nó mà các con trong đàn đã sợ rồi chứ nói gì đến líu . Dĩ nhiên , lau dần rồi cũng thành quen , chúng sinh ra cái bệnh hèn thì chết , tốt nhất là chúng ta nên trùm áo lồng nếu không có điều kiện treo xa nhau , ở HN nhà cao cửa rộng nhưng lại không có vườn , anh em tốt nhất cứ cho mỗi con 1 tầng thế là khỏi phải lăn tăn,,,,,,

18. Lưu Khang

Thích đã nhận:
    43
    :laughing: Khuyên bít hót roài là chim già hả bạn ???:crying: bây giờ mới được bít :crying:
    Mình cũng nghĩ giống bạn đấy :applause: vấn đề là phải tinh ý xem em ý có dấu hiệu hoảng không :laughing: nếu có phải tránh xa ngay , ai dám đú với godfather nhỉ !!!

19. Linh♂

Linh♂ Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các pro nhiều lắm ạ !:x em mới chơi nên còn gà mong các anh tận tình chỉ giáo [-(
    Bác ơi chim Loan Phượng thuộc họ nào đấy ạ ,em không bít ,bác post ảnh cho em xem được không ạ
    Thanks !

20. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    to:AAA chim khuyên con nào hèn thì thôi ko nuôi, theo quan điểm của tôi, treo cùng nhau chẳng sao cả, còn nhiều người hèn vẫn nuôi thì chỉ nghe líu thôi chẳng có j đáng lo cả, nếu trong dàn chim nhà bạn để cạnh nhau thì con nào hèn sẽ nhận được ra, con nào hèn thì đã hèn rồi, ko thể huấn luyện được khuyên hèn lên líu đấu được nên chim nhà bạn có thể sợ con chim khủng ở nhà nhưng chưa chắc đã sợ con khuyên khác ở chợ.hiihii. nói như bạn thì khuyên đấu mà để lại cùng con khuyên dữ khủng hơn dần dần sẽ trở thành khuyên hèn ah.
    to linh trai: khuyên nó sợ ngay cả chim sẻ, để cạnh lồng con khác có mà sợ phát khiếp. bây giờ giả sử em gặp một người to gấp đôi, gấp 3,4 lần em đang mắng em em có sợ không. chim loan phượng là loài chuyên ăn thịt nó to gấp 30 lần con khuyên.