Hỏi cách treo, nơi treo , dưỡng cu mồi tại nhà?

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi GHT, 18/6/12.

1. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Em được 1 ông anh cho con mồi, hiện tại nó rất hăng nhưng vì lần đầu sở hữu cu mồi nên không biết cách nuôi nhốt và chăm sóc nó tại nhà kiểu gì để nó ko bị mất mồi. Có Bác nào giúp em với?
    - Treo nó có được treo gần các con cu tại nhà ko?
    - Có cần đậy áo lồng 100% thời gian nghỉ ngơi ở nhà?
    - Tổi thiểu phải mang nó đi bẫy với khoảng cách bao lâu? 2 tuần 1 lần có ổn ko?
    Mong các Bác trả lời giúp cách chăm sóc cu mồi tại nhà?

hc_vnn, Zeero, soncucu and 9 others like this.
  2. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Ông anh nào mà lại đầu độc em út ác thế này ... Lỡ phập vào rồi thì hưởng sướng luôn thôi, chứ còn biết làm sao.
    Theo mình thì tốt nhất là nuôi chim theo chế độ của chủ trước. Còn nếu không có điều kiện nuôi như chủ trước thì:
    - Treo xa cu đã thuần khác tối thiểu 2m và không cho thấy mặt nhau,
    - Không nhất thiết phải đậy áo lồng 100%, nếu đậy áo thì nên cho hở 50% phần hở thì quay ra hướng sáng, quang, có bóng cây, mây giời, phần che thì hướng vào phía có nhiều người qua lại,
    - Cho đi rừng: Thời gian đầu mới về thì cho nghỉ ngơi hoàn toàn ít nhất là 1 tháng xem có bị lậm nước gì không hẵng. Nếu chim ổn, sung, không rớt lông thì cho đi rừng được - cứ cho đi cho quen chỗ mới hẵng - trong vòng 2 tháng đầu thì đi càng nhiều càng tốt. Đi dợt hay đi gác thì tuần được 2-3 lần là tốt nhất, nhưng mối lần đi phải đổi được 2-3 kèo. Không có thời gian thì cố gắng tuần/lần - đi cả ngày 2-3 kèo/ngày. Còn nếu không có thời gian nữa thì tháng phải được 2-3 lần. Con vẫn không có thời gian nữa nữa thì ... bỏ đây ...

Zeero, soncucu, ngo.duc.tam and 16 others like this.
  3. mechoethan

mechoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    568
    e mạn phép có đôi lời,e thấy các cu thủ trên quê e không cho mồi nhìn thấy các chú cu khác đâu,thường thường để nơi yên tĩnh và kín đáo tránh chú mồi bị nhàm chán bởi những chú cu khác,và tránh bị chim "tặc" :D
    bác muốn đi bẫy thì chịu khó tuần 1 lần cho chim đi ra ngoại ô chơi cho "đỡ nhớ rừng",làm vài kèo với chim ngoài thì về nhà chú mồi điếc tai lắm vì tức chưa thu phục được bổi.bác chịu khó cho mồi đi chinh chiến thì sẽ tốt hơn là vài tháng mới lại cho đi.thân!

Zeero, soncucu, HoangHL and 9 others like this.
  4. hbl

hbl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    338
    Không biết có bác nào hay treo chim ở ngoài trời suốt chưa? E đang thử: Chim có hứng nắng, gió và kể cả mưa nữa. Phía trên lồng thì trùm một một mảnh vải khoét một lỗ ở giữa để khi có nắng, mưa thì vẫn lọt vào, nhưng không làm ướt các cóng thức ăn của chim. Nhưng e thấy vào mùa mưa, có gió thì mấy con chim nhìn cũng tội lắm (ướt, lạnh) vì trên e thì vào mùa mưa thì lạnh lắm. Vào mùa này thì chim treo ở ngoài hầu như là tịt luôn. Đưa vào trong nhà thì lại không có chỗ treo hichic

Zeero, vanthaohotel, hungvcb and 7 others like this.
  5. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Treo chim ngoài cây có nhiều cái hay:
    - Chim được hưởng nắng gió và chim bổi bay qua lại càng làm cho chim hăng hơn và không hư chim mồi, nhất là mồi chai
    - Chim đã quen nắng mưa lên không bị đổ lông khi đi bẫy gặp mưa, khả năng chịu nắng cũng tốt hơn
    - Treo chim ngoài cây nên che một nửa phía có cóng thóc và che hướng tấy, hướng Đông để hở, phía trên lồng không để lỗ như bạn noi.
    - Treo chim nhiều con một cây nhưng không để chúng nhìn thấy nhau là tốt nhất
    - Mùa nắng và mưa nhiều nên kiểm tra nhiều lần hơn vì có khi bị hết nước hoặc hết đồ ăn do gió......

Đây là kinh nghiệm của mình xin chia sẻ. và cũng súy bị chết một con với lý do chủ quan không kiểm tra thường ( vì mình gửi ở nhà người quen).

6. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Nếu các bác muốn chim mồi hỏng luông thì treo chim ở ngoài cây luôn nhé! he he!

Zeero, soncucu, hungvcb and 3 others like this.
  7. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    Vậy mà con mồi của em hai năm nay nó sống trường kỳ ngoài cây, trời thì lạnh mà nó vẫn sung lắm, bắt chim cứ gọi là........tẹt ga bc Nam Nhi ah, em không hiểu ý bác nói là sao...?

Zeero, GHT, vanthaohotel and 3 others like this.
  8. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Những nguy cơ khi treo chim trường kỳ ngoài cây:
    - Gió lùa - nắng dập - mưa nhồi. Khắc phục bằng cách che nóc, phủ áo xung quanh cũng hạn chế được ảnh hưởng.
    - Mèo phá. Hạn chế bằng cách treo lồng ra cành nhỏ. Nhưng như vậy thì chim thường xuyên bập bềnh - có thể sút móc rớt lồng.
    - Chuột, sóc, chồn vào ăn lúa, cắn chim. Hạn chế bằng cách ... bó tay.
    - Kiến cắn, sâu búng mắt. Hạn chế bằng cách ... bó tay.
    Treo cây mà nguy như thế chi bằng treo cất trong nhà cho lành, khi nao phơi nắng hay muốn thay đổi không khí cho chim thì treo ra cây, xong lại cất vào ...

Zeero, aolinhxanh, soncucu and 12 others like this.
  9. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Cụ Tú chưa biết treo ở đâu hả? Em nói nhỏ thế này, cái em Cam đấy treo ở ...nhà em là thích hợp nhất đấy hahahaha.........!!!

Zeero, GHT and gùla like this.
  10. binhbaohiem

Thích đã nhận:
    9,842
    Em thực sự không hiểu lắm về việc hỏng luôn mà bác nói.
    Thực tế mấy ông cụ chơi cu mồi toàn treo ngoài cây mà chẳng thấy chết con nào cả, mấy chục năm vẫn đi rừng phà phà.
    Theo em thì mồi lỡ ta cần treo gần người, mồi chai ta nên treo ngoài cây (trì khi ko có điều kiện) để tránh chim thục người và giúp chim vẫn có khả năng chống chọi với nằng, gió và mưa .....

Em thì thỉnh thoảng cũng gửi ở đó vài tuần cho chim trở về với tự nhiên mà không sao, mồi còn sung hơn nữa.
    Mong bác giải thích để anh em hiểu hơn các nguy cơ như bác đã nói. Cám ơn bác trước.

Last edited: 20/6/12
    Zeero, GHT, vanthaohotel and 2 others like this.
  11. Mồi chai mà treo cây liên tục, trừ những ngày mưa bão, thì rất tốt chứ bác?

12. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Nếu ai ở Triệu Sơn, hỏi bài học của Cụ Tràn với cụ Sơn ( Làng Giang Khê) thì biết mồi cây treo ngoài cây dễ hỏng như thế nào! Mồi thuộc nhé các bác, còn mồi bể ( hoặc bị một tật nào đó thì tôi không biết!)

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:36 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:32 PM ----------

Tôi cũng không dám treo như bác, vì thấy mấy cụ có kinh nghiệm chơi bảo không nên treo, treo rất dễ hư mồi, mà trong thực tế, các cụ treo liều ngoài cây đã có hiện tượng hảng rồi đấy! ( những 2 con liền) sau đó không dám treo liên tục nữa, Nên khoảng 1 tháng tôi chỉ dám treo mồi một đến vài ngày cho yên tâm, " cẩn tắc vô áy náy"

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:41 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:36 PM ----------

Chưa hẳn là vậy, nếu bác đi bẫy liên tục thì có thể, nhưng như tôi không đi bẫy liên tục thì tôi không dám, vì treo một nơi ( một vườn) sau này nó nhận đó là cội (thung) của nó , đi chỗ khác bẫy hiệu quả kém hẳn, không thể bằng mồi treo trong nhà được.
    Chỗ tôi trước có ông Vang, treo chim mồi ngày đêm ở ngoài cây, và cũng bắt bổi ở vườn nhà, con mồi rất hay nhưng chẳng ai mượn mang ra khỏi vườn mà nó chơi cả, chủ nhân của nó mang nó đi bẫy khỏi cái vườn đó nó cũng chẳng chơi ( nói bẫy ở vườn vì giáp với cánh bãi bồi ven sông trồng màu, chim cu hay nghỉ trưa tại rặng tre ven vườn nhà ông).
    Thế đó các bác! nên tôi không dám!

Zeero, aolinhxanh, hcongthuc and 17 others like this.
  13. binhbaohiem

Thích đã nhận:
    9,842
    Ồ thì ra vậy, may mà tôi cũng chỉ thỉnh thoảng gửi treo ngoài cây. Sau khi nghe bác nói tôi cũng để ý lại việc treo của ông cụ tôi đã nói (ổng thay đổi chỗ mỗi tuần).

Cám ơn bác nhiều,

Zeero, hcongthuc, banchu and 4 others like this.
  14. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cảm ơn các cụ đã tư vấn rất nhiệt tình cho em, dưng mà khổ cho em vì nhà phố nên chẳng có cái cây nào cao tầm 2m mà treo, toàn cây chậu nên thấp lắm.
    Hiện em đang treo nó tại ban công hướng đông, có nắng buổi sáng, tuy nhiên vào mùa hè thì treo thế được, chứ mùa đông nghe có vẻ không ổn, chắc phải mang nó vào trong phòng, nơi ít người qua lại.

Zeero, banchu, NHAT DUY TH and 3 others like this.
  15. Ý cụ Nam Nhi là sợ nó khách vườn đây mà! Cám ơn cụ!

16. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Tôi cũng đồng ý theo cách viết của bác NAMNHI, mồi đem ra cây nhiều không tốt đâu, về lâu dài dễ bị quen thung, xui tý là gặp thiên địch... nặng hơn nữa là gặp đạo chích thì coi như...

Thân,

hcongthuc, junsochun, nhanvt and 6 others like this.
  17. trantuananhnb

trantuananhnb Active Member

Thích đã nhận:
    35
    cam ơn các bác da cho em biết được nhiều kinh nhiệm quý báu. Em cũng nghĩ con cu mồi chước hết phải nuôi đủ chất , nó có sức khỏe thì mới sung và gáy tốt . Ngay cả cheo tì tốt nhất cũng nên cách ly vì em nghĩ cung như gà chọi thôi.