Hỏi cách trị bệnh cho cá ba đuôi.

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Kate, 15/9/08.

1. Kate

Kate Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình có nuôi 4 con cá ba đuôi, vì chăm sóc không kĩ nên 2 trong số đó bị bệnh ( mà không biết bị bệnh gì:(). Mình đọc được trên diễn đàn này thấy có 1 bạn cũng nêu tình trạng bệnh tương tự con cá nhà mình, nên mình theo cách của bạn đó giải quyết. Mình cắt bớt đuôi của con cá ( vì đuôi cá bị hoại tử hay sao ấy, càng ngày càng tưa ra và cụt vào) và sau đó tắm cho cá bằng dung dịch KMnO4 (kali pemanganat). Mình thấy con cá tội lắm, hình như đau đớn nhiều thì phải, nó bỏ ăn cả nửa ngày trời rồi. Bây giờ mới ăn được chút xíu. khôg biết có bạn nào gặp trường hợp như mình không, nếu có thì giúp mình với, mình mới nuôi cá nên không biết nhiều cho lắm:(

2. nhocyeuTK

nhocyeuTK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu bạn nuôi cá 3 đuôi thì phải chịu khó chăm sóc 1 tí vì loại này hay dễ chết, khó chăm sóc lắm, bệnh cá bạn khi nêu mình cũng chưa hình dung ra, bạn có thể chụp vài tấm ảnh gửi lên để mọi ng tìm cách giúp bạn. mình nghĩ bạn nên xem lại nguồn nc và nhiệt độ vì đây là những yếu tố quan trọng và cũng hay bị bệnh vì phát sinh vi khuẩn và nấm.

3. Kate

Kate Member

Thích đã nhận:
    1
    Tại mình phải đi học cả ngày nên không có thời gian chăm sóc cho nó đó mà

baduoits thích bài này.
  4. baduoits

baduoits Active Member

Thích đã nhận:
    3
    sao cá tui hay lên mặt nứoc ngáp lắm , với lại có mấy con ăn nhìu mà óm nhách hà + đuôi thì ko xòe mà chụm lại