Hỏi cách trồng lan Kiếm

Thảo luận trong 'Lan rừng Việt Nam' bắt đầu bởi hieukape, 29/3/12.

1. hieukape

hieukape Well-Known Member

Thích đã nhận:
    857
    E mới xin được mấy tép lan kiếm, bác nào có kinh nghiệm xin hướng dẫn e cách trồng để cây phát triển tốt. E xin cám ơn

GHT thích bài này.
  2. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Em nghĩ lan khiếm trồng lên bảng dớn hoặc xơ dừa sẽ tốt hơn vì loại này rễ nhỏ, dày, cứng và có xu hướng mọc ngược ra ngoài! riêng nhà em trồng vào trong cái vỏ dừa, ban đầu chỉ trồng cùng một ít xỉ than và vỏ trứng vịt lộn bóp vụn, ủ kỹ. Cây phát triển rất tốt, bây giờ rễ đã ăn rất dày ra ngoài, bán chắc vào bờ tường bên cạnh, ra hoa đều!

GHT and hieukape like this.
  3. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Cho anh em xin ít ảnh AE góp ý cho

loại bác nói có lẽ là dòng bán sơn địa, trồng như bác là ok. Nhưng còn dòng địa lan thì rể to gần bằng ngón tay út, và cũng ít mọc ngược ra ngoài thì phải chơi theo kiểu khác, đúng không cụ vinhlisheng? .

Last edited: 29/3/12
    MAVOI, longbeo, GHT and 1 other person like this.
  4. culanluasg

culanluasg Bác sĩ "gây nghiện"

Thích đã nhận:
    695
    bạn cho xin vài tấm ảnh lan kiếm của bạn

GHT and hieukape like this.
  5. hieukape

hieukape Well-Known Member

Thích đã nhận:
    857
    e ko có hình, nhưng cây e xin về người ta trồng trên trạc cây bưởi, loại này lá nhỏ dài tới 60- 70 cm, ngồng hoa rủi xuống to bằng cái đũa, hoa màu trắng(chủ bảo thế) hiện tại e tới xin thì chỉ thấy quả của nó trên ngồng hoa cũ,quả to như trái táo, hình hơi thắt ở giữa, qua tìm hiểu e nghĩ nó là lan kiếm bán sơn địa, nhưng ko biết tên, lúc e tách ra thì có làm rễ hơi giật nát, rễ nó bé như cái tăm, có mô xốp bên trong có lõi. Hiện tại e mới treo ngược nó lên rùi phun nước vào phần lá thôi, phần rễ e chưa dám phun gì cả, sợ thối rễ, chưa rõ cách trồng nên thận trọng hỏi các bác. E có thể trồng ngay vào xơ dừa được chứ??? Cách chăm sóc thế nào cho cây mau ra rễ mới, E xin cảm ơn.

MAVOI and GHT like this.
  6. vinhlisheng

vinhlisheng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    750
    Quả thực địa lan kiếm hoa trắng là rất hiếm loài nên bạn phải up mấy tấm ảnh thôi. Nói vậy thì cũng khó rồi vì ngay địa lan đào liễu cũng là kiếm trắng đó phải ko bạn? Nam Định đất trồng và kinh doanh địa lan

MAVOI and GHT like this.
  7. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Nếu quả như thế thì em sợ là không phải là loại bán sơn địa như nhà em đâu bác hieukape ạ, loại nhà em ra quả be bé, to tầm ngón tay cái thôi, mà múp hai đầu chứ không thắt
    ở giữa như lan nhà bác đâu!

MAVOI and vinhlisheng like this.