Hỏi cách trồng Ricia thành cụm

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi trangroup, 1/10/07.

1. trangroup

trangroup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho em hỏi làm cách nào để trồng 1 cụm ricia nó tròn và tầng lớp như hồ cô ronglac được vậy, vì em đã thử nghiệm trồng vào đá cuội hoặc tấm kính nhưng khi cắt tỉa vẫn không được như thế. Nó cũng dễ nổi lên khi thò tay cắt tỉa.
    Em có đọc qua cách trồng ricia cho hướng đứng để giảm việc nổi lên của nó, nhưng cách nào làm cho mọc đứng lên được ạ?
    Rất cám ơn cách cô bác anh chị giúp đỡ.

Last edited: 1/10/07
  2. panda

panda Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào bạn, không biết bạn trồng ricia trên đá cuội ra sao, còn panda thì dùng một tấm lưới có cỡ mắt vừa phải(loại lưới người ta hay dùng làm bông tắm) bao lấy hòn đá đã trãi ricia, lấy dây thun buộc lại, giấu chỗ cột đi là xong. Lúc trước dùng chỉ buộc, nhưng vừa mất công, vừa ko đẹp, sau một thời gian ricia hay bị nổi lên. Còn việc cắt tỉa, bạn nên vừa xi phông vừa cắt, không thì ricia vương vãi ra khó thu hồi lại lắm. Vài ý kiến nhỏ, mong bạn thành công.

3. trangroup

trangroup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Dạ cách cột lưới của anh em cũng đã thử qua, nhưng không dầy nhưng bể của cô Rong Lạc, anh thấy trong hình nó thành cụm rất to và tốt từ gốc tới ngọn.

4. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ặc riccia mình nổi tứ tung lun bây giờ đang tìm cách làm lại cho chúng ổn đinh mọc tốt hơn

5. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Riccia rất đẹp nếu bạn quan tâm tới nó một chút, Riccia thích hợp với hồ có độ sâu thấp (khoảng 50Cm đổ lại), nếu để nó ở dưới đáy hồ sâu thì nó phát triển yếu và mau thối gốc. Để Riccia càng gần đèn nó càng đẹp, nếu thêm C02 thì tuyệt luôn

6. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    à vậy để mình treo nó lên gần đèn cho nó hấp thu nhanh 1 tí,mình cột nó trong cái vĩ lưới để dưới đáy hơi sâu 1 tí chắc mình đem nó lên cao