hỏi cách trồng sen trong chậu nuôi cá!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi sefar, 24/10/08.

1. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    mình định trồng sen trong 1 cái chậu lớn để trên sân thượng có mái che nên cũng ít nắng
    trồng sen kết hợp nuôi cá 7 màu
    mà khổ cái la mình chưa trồng sen bao jo
    mình định chạy ra bình chánh cào đất và cây sen đem về
    ko bik bác nào có kinh nghiem hướng dẫn dùm em
    trồng thì đơn giản mà sợ nước đục ~X(

NhatChiMai thích bài này.
  2. lywa

lywa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    1-Bạn đi cào sình non sạch về bỏ vào
    2-Bỏ nước vào để 1 tuần ( nước trong tự nhiên ) kết hợp cắm sen ( nó hơi khó sống chết cắm cây khác nhe' :D)
    3-Bỏ cá 7 màu vào rồi xong
    Kết 1 tháng sau nước trong 7 màu đầy hồ nghẹt cứng luôn :p

3. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    nghe hấp dẫn wa kaka
    hơi ngại vụ đi cào sình hehe
    sình non sạch người ta có bán ko bạn

4. phongtruongan

phongtruongan Member

Thích đã nhận:
    0
    mua sen ngoài cửa hàng cây cảnh về để bùn cũ. muốn chậu to phải thêm bùn bạn phải thay nước khoản 3ngày/lần trong 15 ngày cho hết phèn. sen thì chịu phèn nhưng cá bảy màu thì chết. mình đang nuôi như vậy. không có mấy chú cá này muỗi dữ lắm. chúc sen nở hoa

5. echipvn

echipvn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    trồng súng nhìn cũng đẹp bạn ơi. Còn sen thì mình nghĩ trồng diện tích rộng sẽ đẹp hơn, ^^
    Góp ý tí

6. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    uhm,thanks bạn mình cũng có nghĩ đến việc trồng súng nhưng hình như hoa súng ko đẹp = sen nhỉ,lên mạng tìm dc bài này nè:
    Phương pháp tách cây. Trước hết phải làm công tác chuẩn bị. Nếu trồng hoa sen lớn cần chuẩn bị vại (không đục lỗ) trong vại bỏ đất trồng giàu dinh dưỡng, đổ nước vào làm thành bùn (vớt bỏ vật tạp) và thêm một ít phân gà phân lợn làm phân lót. Thời gian trồng nên vào mùa xuân hè, khi nhiệt độ lên tới 25 0C. Hoa sen ưa mọc nơi đủ ánh sáng, ấm áp. Chậu và vại nên đặt ở nơi hướng đông nam, tránh gió. Ngoài ra, khi đào ngó sen làm giống của cây năm trước, cần đào cây chồi đỉnh có 2 đốt hoàn chỉnh, đem chồi đỉnh đặt nghiêng vào trong bùn, sâu 15-20cm, sau khi trồng 1 tuần không nên đổ nước, để cho ngó sen cố định trong bùn, xúc tiến nảy chồi. Khi mới mọc lá nhỏ, cuống lá dài mềm, lá nổi trên mặt nước. Tùy theo lá nổi và độ dài cuống mà đổ nước. Từ khi trồng đến khi ra hoa mất khoảng 110 ngày.

(2) Phương pháp gieo hạt. Nói chung, hạt sen có vỏ rất cứng. Chọn hạt sen có vỏ, dùng mũi dao bóc đỉnh hạt khoảng 2-3mm, làm cho nước có thể ngấm vào, bỏ vào nước ngâm 2-3 ngày, chờ hạt phình lên gieo vào chậu (đất chậu được xử lý giống như phương pháp tách cây). Sau đó bỏ chậu vào vại nước, giữ 3-4cm nước trên mặt chậu. Để 8-10 ngày trong điều kiện nhiệt độ 25-30 0C, sẽ có chồi nhỏ, rồi lớn dần thành lá, đến năm thứ 2 cây sẽ ra hoa
    nguồn: caycanhvietnam

7. dungsony

dungsony Member

Thích đã nhận:
    4
    =P~ vụ này thì em có kinh nghiệm đấy , bác vào trang này làm theo hướng dẫn nhé http://www.faculty.sbc.edu/simpson/Lotus/germination.htm , em đã từng làm thành công nhờ cách này đấy. Lưu ý một điều là bác nên ra ruộng hoặc ao lấy bùn về trồng, sẽ tốt hơn đấy. Nếu không thích trồng từ hạt thì bác chạy lên Hoàng Hoa Thám mua một chậu khoảng 70k gì đó, trồng sen hơi bị hay, chỉ tội nó chỉ nở vào mùa hè thôi .

NhatChiMai and ngocrang like this.
  8. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    hay wa bác ơi ,thankss bác nhìu
    hình minh họa rất rõ ,lại hướng dẫn tỉ mỉ

9. dungsony

dungsony Member

Thích đã nhận:
    4
    :-$ các giống sen ở VN mình chỉ nở hoa vào mùa Hè thôi, em vừa biết được thông tin rằng giống sen Thái Lan nở hoa 4 mùa và cũng rất đẹp (chắc vì TL là đất nước đạo phật mà :x). Có bác nào đi du lịch TL thì nhớ mua một ít gói hạt sen giống nhé, về trồng bằng cách trên, đẹp lắm !

10. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    uhm,mình cũng có nghe nói vậy,đang tìm giống sen thái nè
    với lại cây sen thái là sen cảnh nên nó nhỏ hơn sen vn ,rất thích hợp trồng trong lu,chậu

11. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    ah bạn dúngony ơi,nghe nói trồng sen = đất phù sa cũng dc đúng ko
    bạn bik đất phù sa mua ở đâu hok

12. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19

Thủy Tinh đã trồng cả sen lẫn súng trên sân thượng của nhà rồi.
    Đối với súng thì không có gì để nói vì nó dễ sống và ra hoa liên tục lại không yêu cầu chậu to.
    Với sen thì trước hết là chậu trồng cần có đường kính miệng chậu to ( ít nhất là khoảng 0,7m ). chậu có chiều sâu lớn ( khoảng >0,6m ). Bạn qua một ruộng sen nào đó ( hóc môn, gò vấp, quận 9 rất nhiều ) xin họ cho móc mấy cụm, nhớ móc cả gốc và củ, nếu giữ được mấy cái ngồng thì càng tốt, cắt bớt các lá già đi. tiện lấy luôn môt bao bùn từ chính cái ruộng đó. Về nhà, trộn bùn với phân dinamic ( nếu không có thì dùng phân bò khô cũng được ) đổ bùn vào chậu cách mặt 10-20cm sau đó giú sâu củ sen xuống bùn 20cm, chỉ chừa lá lên thôi, để bùn ổn định hai ba ngày thì đổ đầy nước vào, và chờ hoa. vài tháng lại bón khoảng 0,3-0,5 kg Dinamic.
    Thủy Tinh đã làm như thế và sen nở liên tục, thậm chí không kịp hái thì nó sẽ cho bạn đài sen và hạt ăn ngon đóa để.
    Tuy nhiên yêu cầu phải có nắng tự nhiên. Sen hồng và sen trắng đều được. sen trắng đẹp hơn và khó hơn chút xíu, sen hồng thì hoa nở liên tục. một thời gian sau nó sẽ đẻ chật chậu phải sang chậu khác đấy!!!
    Cá bảy màu nuôi vô tư, nó đẻ chật cả bể, tuy nhiên vì để ngoài trời nên mùa mưa nếu không để ý nước đầy nó sẽ trôi cá đi!!
    Chúc bạn thành công!!
    Thân!
    Thủy tinh.

13. dungsony

dungsony Member

Thích đã nhận:
    4
    không biết đã ai trồng thành công nhờ đất phù sa chưa, riêng em thì thất bại lần đầu rồi. Lúc đó em ra hàng cây cảnh, mua ít đất phù sa về (20k /1bao tải), rồi trồng sen như hướng dẫn trên. Thời gian đầu sen phát triển tốt, tuy nhiên khi lá to bằng bàn tay thì phần gốc lá bắt đầu thối nhũn, các mầm non vẫn tiếp tục phát triển nhưng cứ đến to tầm bàn tay là tèo :-S. Không hiểu lý do vì sao nữa, sau em trồng bằng bùn lấy ở ao thì ok.
    Cảm ơn chía sẻ kinh nghiệm của bác Thủy Tinh, chắc sen bác trồng là giống Thái Lan rồi

14. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    chà nói như bác Thuy Tinh chắc em phải vác theo cái xẻng mới dc
    cám ơn mấy bác nhé

15. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19

16. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    em lấy xẻng để xúc bùn cơ hihi
    thôi chắc lấy cái ca xúc cho dễ ^^
    còn sen thì phải nâng niu rồi
    nhà mình đang che mái sân thượng nên chưa đi hái sen dc

17. Candles

Candles New Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi ! Thân chào Thủy Tinh !
    Mình rất mê trồng sen với hoa súng .
    - Mình trồng hoa súng trong ang cao ~ 20cm * rộng 70cm nhưng ko hiểu sao đến bây giờ vẫn chưa thấy hoa . Hay vì mình trồng hoa súng thay bùn thì mình lại lấy đất ngoài bãi Sông Hồng nên ko ra hoa . Chỉ giúp mình cách khắc phục với vì đi lấy bùn khó lắm .
    - Mình định trồng hoa sen cũng bằng đất bãi Sông Hồng ko hiểu có được ko ? vì hôm nay đến nhà a bạn chơi a cho mình mấy củ hoa sen nhà a đang trồng .Sen này là sen cảnh .
    Thủy Tinh và ai biết mách giúp cách khắc phục với . Rất thích trồng nhưng mỗi tội ko ra hoa ,điên thế !

18. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    em trồng súng cảnh bằng đất vườn nhà, nó nở hoa ầm ầm, thỉnh thoảng lại phải thay chậu, mỗi tội hoa hơi bé, chắc không phải do đất đâu bác ạ , đất ngâm nước thì cũng thành bùn mà, đất phù sa lại giàu chất dinh dưỡng ấy chứ