Hỏi cách vận chuyển ốc, tép

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi rubyqn, 5/3/08.

1. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Các bác cho em hỏi cách vận chuyển ốc, tép đi xa. Em thấy anh em miền trung mình (điển hình là em nè) cũng yêu thích tép lắm nhưng chưa nuôi được vì chưa mấy cửa hàng chưa bán. Anh em nào có kinh nghiệm vận chuyển tép đi xa thì cho em vài lời khuyên để em lấy tép về chia cho bà con ở tỉnh nhà. Tất cả cùng vì lợi ích mong thủy sinh phát triển rộng rãi và phổ biến hơn. Em cảm ơn các anh trước nha
    Vì em là con gái nên ko có nhìu kn nên chỉ bít nhờ ae giúp thôi. Thank

2. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    [QUOTE=rubyqn;454398]Các bác cho em hỏi cách vận chuyển ốc, tép đi xa. Em thấy anh em miền trung mình (điển hình là em nè) cũng yêu thích tép lắm nhưng chưa nuôi được vì chưa mấy cửa hàng chưa bán. Anh em nào có kinh nghiệm vận chuyển tép đi xa thì cho em vài lời khuyên để em lấy tép về chia cho bà con ở tỉnh nhà. Tất cả cùng vì lợi ích mong thủy sinh phát triển rộng rãi và phổ biến hơn. Em cảm ơn các anh trước nha
    Vì em là con gái nên ko có nhìu kn nên chỉ bít nhờ ae giúp thôi. Thank[/QUOTE]

Về cách vận chuyển tép và ốc có lẽ em nên liên lạc trực tiếp với Blue_Dophin hoặc Bilislove là những người có nhiều kinh nghiệm. Mấy anh đó đã chuyển thành công nhiều loại tép ốc về share cho anh em thủy sinh Sài Gòn chơi đấy!
    Theo những gì anh đọc được thì trong việc vận chuyển tép, ngoài nước và oxy ra bí quyết là cần bỏ vào một số cành rêu để tép bám vào và tránh stress dẫn đến việc chết hàng loạt. ( mỗi lần bắt tép ở nhà Bilis về anh thường thấy Bilis Bỏ thêm vào bịch một số cành rêu )
    Mong em thành công với dự định tốt đẹp trên của mình!
    Thân!
    Thủy tinh.

3. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Dễ mà :D đâu có khó gì...đi 2000km còn không ăn nhằm gì thì đây ra Miền Trung là bao nhiêu...:D
    Trong bịch tép chứa 1/3 nước...2/3 còn lại bơm oxy,trong bịch thì nên thả rong cho tép bám vào,thế thôi....thường đóng đúng quy trình có thể đi trên 3 ngày,thiệt hại ko đáng kể..
    Chúc bạn vận chuyển thành công.
    Spam:Chữ kí của bạn đòi hỏi ghê quá..:D một hồ LORD thì chí ít cũng 100 ả...chừng nào xuống giá còn một hồ RC thì PM nha :D

4. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    ruby ơi, Bi có thể cho ruby một hồ Lord đó. oke hem ? hehehe
    Vận chuyển tép gì ruby? Bi có thể giúp bạn !! fone nhé.

5. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Vậy mai mốt anh Bi có hàng tép, để lại cho em một ít nha. Mà em hông có xiền để đặt nhìu đâu. Như vậy anh Bi có gửi về qn cho em hông?
    Mà thấy mấy anh trong diễn đàn bán hàng đắt như tôm tươi, chưa kịp đặt hàng đã post bài nói là hết hàng rồi, hix:(
    Mà nuôi tép phải làm hồ rêu phải ko các anh. Chắc em phải setup thêm một hồ rêu để nuôi tép chứ. Ở qn thì hông có rêu, vậy mấy anh trong diễn đàn có rêu ko để lại cho em đi. Loại gì cũng được. Giá cả thì mấy anh có thể post tại đây cũng đc hoặc pm cho em. Giá mềm mềm một chút nha mấy anh. Rêu thì chắc vận chuyển dễ dàng
    Thank mấy anh nhìu
    @anh Bi: em sợ bà xã của anh lém#:-S
    @anh martens: em cần 1 hồ 99 em cũng được, hông cần 100 em đâu:D, sale off vậy được chưa anh

6. henry117

henry117 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có bác nào bik dich vụ nào vận chuyển cá la hán từ tỉnh này sang tỉnh khác ko ạ ?

7. bilislove

Thích đã nhận:
    56
    @rubi: Bi còn Rc, tiger, yamato, Blue. Rubi muốn chuyển thì Bi chuyển giúp. tính tiền tép gấp đôi. hehehe. đùa thôi

8. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    @bili: Cho mình hỏi một chút. Mình có ông già vào công tác trong đó. Có thể cầm tay tép ốc ra bằng máy bay được không. Hoặc bằng PP nào gọn nhẹ nhất. nếu có xin thông gấp để mình còn alo nhờ cụ cầm ra với.

9. bilislove

Thích đã nhận:
    56
    ốc thì có thể để trong chai nước suối. Bi còn một số ốc nerita dưa hấu.
    Tép thì cũng như vậy, kiếm chai to. hihi

10. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Kiểu vận chuyển này đi máy bay ko ổn. Hình như ko cho cầm đồ lỏng đi theo