[Hỏi] cắt kính dán bể nhỏ, và 1 số thứ liên quan

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi superkid, 1/7/13.

1. superkid

superkid Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác. Em hôm nay mới đăng kí tài khoản diễn đàn nhưng cũng đã tìm tòi ở diễn đàn 1 thời gian rồi.
    Em giờ có ý định DIY full bể nhỏ nhưng gặp ngay vấn đề đầu tiên là cắt kính.
    Em định dán bể nhỏ 32x25x25 kính 5ly. Ra quán kêu thợ cắt yêu cầu kg đc lẹm cạnh để dán và kích thước chuẩn thì thợ họ lắc đầu chịu thua, họ bảo kg lẹm thì =; . Giờ chỗ cắt máy thì kg biết đâu nuaữ. Em ở Chương Mỹ. Hà lội. Bác nào chỉ em với.
    Tiếp là lọc ạ. Lọc chế bơm ap1200ống 90 cao 25cm full nham thạch đc kg ạ. Bơm đặt ở đáy lọc.
    Đèn em định làm 1 bóng compact 20w máng chế 1/3 ống 90 dán decan ạ. Vậy có đủ sáng cho TCn bò kg ạ.
    Nền kg biết dùng nền nào cho hợp và tiết kiệm ạ. Em thấy bảo s mekong trồng tcn đc mà kg biết nền này giữ đc tcn tốt trong bao lâu( co2, as đầy đủ). Và như bể của em dùng khoảng bao nhiêu kg phân thì đc ạ.
    Nền trồng tcn thì em trải cát vàng( cát xây dựng) lên mặt rùi trồng tcn có đc kg ạ.

Tiện bác nào có bể, nhận dán, nền, tcn inbox em luôn với ạ.
    Bể em chỉ 32x25x25 thôi( kích thước phủ bì)

2. congpham

congpham Banned

Thích đã nhận:
    56
    Hầu hết các xưởng kính đều làm kính cửa, kính tủ là nhiều. Với những loại đấy dung sai có thể lên đến 1-2cm khi lắp vào vẫn có thể dùng khung nhôm che đi. Cắt khéo lắm thì dung sai vẫn nằm trong khoảng 5mm và có thể giảm thêm 1 chút trong quá trình mài vi tính, đến đây là các thợ bể cá có thể chiến đấu ngon lành rồi :D
    Còn với kích thước của bạn thì tốt nhất bạn lên mua 1 cái bể đúc khoảng 35-40cm giá hơn 200k một chút là nhanh và tiện nhất. Và ý kiến riêng của mình là bể bé trồng cỏ hơi khó vì bể bé ít nước, ít cả phân nên rất khó giữ ổn định, đặc biệt là sai lệch về nhiệt độ thường cỏ sẽ "ra đi" đầu tiên. Mình làm bể nhỏ thường cho phân nền khá dầy mà cũng không dám cắm nhiều cây, có cái bể mới làm cho em gái đây, đợi mấy hôm cho cây bám rễ rồi tỉa tót lại