hỏi - cầu cho họa mi

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim hoạ mi' bắt đầu bởi YETi, 4/8/11.

1. YETi

YETi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Thân chào các ae Aqua,
    Mình mới tập chơi mi và có rước về 1 e mộc dở. Mình có tham khảo nhiều bài viết hay trên Aqua nhưng có 1 thứ chưa hiểu nhờ các ae hướng dẫn giúp. Về cầu thì mình thường thấy ae hướng dẫn dùng 2 loại thay phiên là cầu nứa và cầu gạo. Cầu gạo thì minh biết rồi còn cầu nứa thì mình không biết vậy nhờ ae up giúp hình cầu nứa để mình tìm mua. Còn về việc đổi cầu thì ae hướng dẫn thêm sao phải đổi cầu và bao lâu thì đổi.
    cám ơn các ae.

Last edited: 4/8/11
  2. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Theo mình bác chơi cái cầu gạo hay cầu tầu là okie rồi còn mài móng thì dùng cầu mài, cho ra lồng chạy hoặc đơn giản bạn cho vào lồng tắm cái khay tắm bằng sành là em nó mài ok đó.

ancaraven, RUA01, tieuhoami and 3 others like this.
  3. YETi

YETi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    cám ơn ý kiến rất hay của bác KtsBim, nếu không có cầu nứa chắc e chơi chiêu này thôi.

Last edited: 4/8/11
    ancaraven thích bài này.
  4. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Cầu bác chú ý đừng để bẩn. Lâu lâu bác phải vệ sinh cầu để em nó đứng trên cầu không bị ảnh hưởng. Còn muốn mài móng, bác kiếm ít cát đổ ra sàn cái lồng nào đó, thả em mi vào theo định kỳ. Đảm bảo móng đẹp, không bị dài, lúc nào cũng như mới đi tiệm nail về

ancaraven, RUA01, tieuhoami and 4 others like this.
  5. angela

angela Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    định kỳ là khoảng bao lâu anh và có cần gắn cầu cho nó đậu ko

6. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Nếu mà bác chịu khó thì một tuần/ một lần bác vệ sinh cầu một lần. Còn về cái vụ thả vào lồng cát nếu bác không có đk thì bác mua cái lồng my cũ, bỏ đáy ra, để cầu và cóng như bình thường rồi kiếm cái chậu cảnh miệng loe to trong có đất trồng cây. Bác cho dế sống thả vào rồi cho em mi vào đó để em nó bới đất. Một tuần một ngày là ok nhưng nhớ phải trông chừng em nó không có bị mèo vồ đấy. Vì lồng úp đất không treo được mà.

7. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    mình xin nói rõ hơn cho ae hiểu cách tắm,kết hợp mài móng,mài mỏ:
    bạn ra hàng bán đồ gốm,sứ hỏi mua chiếc ang sành(loại đựng thức ăn cho chó,)kích thước đường kính 20cm cao 6cm cho vào lồng tắm...
    công dụng: khi chim tắm chân chim ngâm nước,móng sẽ mềm ra ,chậu sành hơi nháp sẽ tự mài móng và mỏ rất hiệu quả...
    nếu chim ngày nào cũng cho tắm móng sẽ tự mài không bao giờ dài ra được,và mỏ cũng không bị (chấu mỏ)...!
    chú ý lồng tắm bạn đừng lắp cầu khi tắm chim sẽ đậu bám trên thành ang sành,sẽ nhiều tác dụng hơn,,!
    có chút kinh nghiệm phổ biến cùng bà con...!!!

Last edited: 6/8/11
    namlatoi, ancaraven, RUA01 and 5 others like this.
  8. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Cứ mua cái cầu nứa ( khứa quả trám ) đường kính khoảng 1.5cm >>> 2cm về dùng, móng và mỏ hoàn toàn được giải quyết gọn nhẹ.... Sai cứ vác tôi ra mà chửi...

9. Hai Nguyen Khac

Hai Nguyen Khac Active Member

Thích đã nhận:
    116
    Theo em bác chưa nói hết, một tháng dùng cầu này khoảng 1 tuần thôi, dùng nhiều mỏ lại mòn như mỏ gà công nghiệp thì chết.

10. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Thanks bác nói bù giúp...........................................

ancaraven thích bài này.
  11. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    theo kinh nghiệm của các bật tiền bối ,dùng cầu lứa chỉ mài nhanh,nhưng không tốt cho lòng bàn chân của chim..
    cầu lứa sẽ mài mòn cả lòng bàn chân của chim, nếu để lâu da ban chân sẽ mỏng,có thể nhiễm trùng khi xây sước,và chim dẫm vào phân.....!

12. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Tiền bối nào, cao nhân nào em chẳng biết... Em chỉ biết em dùng 4~5 năm nay rồi... Móng mỏ chỉ có đẹp
    Còn việc làm theo cách của bác, em thấy cũng hay nhưng dở lại nhiều :
    Dở : Mất nhiều thời gian...( cho tắm mới sd được), mài mỏ thì tốt, còn mài móng thì đúng ra gọi là làm cho móng cùn thì chính xác nó làm cho đầu móng ko sắc nhọn
    Còn dùng cầu trúc khứa quả trám ( xin đổi lại từ trúc thay cho nứa theo tư vấn của anh Cóc tía ) chân ôm cầu nên móng được mài như mài kéo làm cho đầu móng sắc nhọn như vuốt con mèo

ancaraven and boyht like this.
  13. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760

Ông nói gà bà nói vịt xin đính chính cách phân biệt cầu trúc và cầu nứa tép ở đây để cả nhà tham khảo:
    Khi nào móng + mỏ của HM dài ra thì các cụ ngày xưa thường dùng nứa tép cho nó đậu khoảng 1,2 tuần là móng mỏ đều mòn đẹp và rất sắc nhọn, nếu để lâu thì gan bàn chân HM thường bị nạo 1 lớp nên dễ chảy máu vì lòng bàn chân HM cũng đc cấu tạo bởi lớp sừng như mỏ và móng.
    Các bác nên chú ý: Nứa tép thân rất mỏng nhẹ hay nứt (nắng to hoặc đốt nó nổ lép tép như pháo tép ý) càng non thì trên mặt của nó có 1 lớp nhám càng sắc, do vậy tùy từng con non già, móng dài ngắn mà dùng nứa tép cho thích hợp và hết sức chú ý về thời gian và độ linh hoạt của con chim mà thay cầu ra đúng thời điểm kẻo nó mòn gan bàn chân.
    Còn cách khắc phục khá đơn giản: cắt 1 dải vải rộng 2-3cm và dán dọc bề mặt bên trên của cầu thì yên tâm k sợ nó bị mòn gan bàn chân nữa, nếu trước khi mang đi chọi mài móng mỏ = cầu nứa tép sẽ hiệu quả hơn cầu trúc khứa ô trám.
    Cầu làm bằng trúc thân rất dầy, bề mặt tự nhiên rất nhẵn và hay đc làm sáo để thổi, nên khi dùng làm cầu người sản xuất thường khứa ô quả trám, ưu điểm bền đẹp, chim bám chắc và có t/d mài móng mỏ cho chim HM rất tốt. Hiện nay thị trường bán nhiều loại này và phổ biến là hàng Tàu, giá khoảng 20-25ng/cầu tiện lợi khi sử dụng.
    Thế nên các bác biết cách sử dụng cầu nứa tép hợp lý cho mi chọi cũng là ok đấy, nhất là dùng cái cầu đường kính 4-5cm để mài móng chúa thì sắc lắm như lưỡi câu luôn...hì hì

Last edited: 8/8/11
  14. nguyenquangtu

nguyenquangtu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Các bác mà quấn giấy giáp vào cầu thì mài móng nhanh lắm đấy, nhớ đặt một mảnh ống nứa lên trên phần bàn chân chim đậu. (có cái cầu đậu cho chim mà mọi người bình luận hay thế ...........)

ancaraven thích bài này.