Hội chào mào Nghệ An thăm vườn Thị cổ

Thảo luận trong 'Hội quán Chào mào' bắt đầu bởi TToan, 9/9/11.

1. TToan

TToan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Chủ nhật, ngày 04/09, đã lên kế hoạch từ trước, mấy anh em trong hội chào mào Nghệ an trực chỉ xóm 02 xã Nghi Thịnh huyện Nghi lộc NA xuống tham quan nhà ông Lê Minh Thưởng, một cựu chiến binh, người có công trong việc bảo tồn 05 cây thị cổ vừa được Hội bảo vệ thiên nhiên và môi trường Việt Nam công nhận là Cây Di Sản Việt Nam.
    Đón chúng tôi là ông chủ nhà có khuôn mặt hóm hỉnh dễ gần và rất hay cười, sau khi giới thiệu, biết chúng tôi ở Thành phố xuống tham quan mấy cây thị cổ, ông già sốt sắng chỉ đường ra ngoài vườn rồi thông cảm cáo lỗi không đi theo được vì đang phải tiếp một đoàn khách từ Hà Nội vào.
    Cả đoàn cùng ồ lên thích thú khi bước vào khu vườn mát mẻ toàn là cây cối, đặc biệt là mấy gốc cây thị khổng lồ mà mới chỉ được nhìn qua báo chí.

Sau khi tham quan và chụp ảnh xong, chúng tôi được đích thân ông chủ nhà tiếp chuyện. Theo như ông kể thì ông là đời thứ sáu kế thừa và bảo tồn những cây Thị này sau khi được ông tổ (Quý công Lê Văn Hoan, tướng của Lê Lợi – nguồn Dân Trí) giao lại. Tương truyền đây là những cây thị được dùng để cột giữ voi chiến cho vua Lê Lợi trong lần tiến quân ra Bắc thực hiện việc “Phù Lê diệt Trịnh”, chính nhờ những cây Thị phù hộ mà cuộc tiến quân ra Bắc đã thắng lợi. Năm 2006, có mấy người Trung Quốc là những người đầu tiên đến đặt vấn đề mua những cây Thị này, tuy nhiên ông không bán, sau đó nghe tin, đích thân chúa đảo Tuần Châu Đào Hồng Tuyển về tận nơi xem xét và xin mua lại với bất cứ giá nào, nhắc lại chuyện này ông tấm tắc khen vị chúa đảo và rất tâm đắc câu nói của ông ấy, nôm na là “Nếu như bác có bán thì dù bao nhiêu tiền thì rồi cũng sẽ hết, nhưng nếu bác để lại thì di sản này sẽ còn lại mãi với con cháu đời sau”.

Đặc biệt, treo trang trọng tại nơi tiếp khách là bức ảnh chụp Bác Hồ và các ủy viên Bộ Chính Trị, giới thiệu về bức ảnh, ánh mắt người lính già bỗng sáng lên niềm tự hào, ông cho biết ông đã từng được vinh dự bảo vệ Hồ Chủ Tịch gần 10 năm, đây là bức ảnh chụp Bác Hồ, Bác Tôn và các ủy viên bộ Chính Trị gồm các ông: Phạm Hùng, Tố Hữu, Nguyễn Duy Trinh, Văn Tiến Dũng, Nguyễn Chí Thanh, Lê Duẩn, Lê Đức Thọ, Trường Chinh… bản thân ông là người ôm em bé ngồi cạnh Bác Hồ.

Câu chuyện sẽ còn tiếp diễn nhưng . . . ông lại tiếp tục có khách, đó là 02 nhà báo đến lấy tư liệu để viết bài.
    Nếu một ngày nào đó các bạn vào Nghệ an, chúng tôi sẽ rất vinh dự khi được làm hướng dẫn viên cho các bạn đến thăm những cây thị cổ cùng với ông chủ nhà nhân hậu này.
    Xin giới thiệu với mọi người những bức ảnh về vườn Thị cổ nhà ông Thưởng:

Last edited: 9/9/11
  2. thanhhd

thanhhd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    336
    Các bác đi chơi vua quá nhở,phong cảnh đẹp thật bẫy chim thì thôi rồi

TToan thích bài này.
  3. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Đi chơi chim lại có điều kiện để ôn lại truyền thống như thế này thì thật không còn gì bằng.
    Cảm ơn bác TToan đã cho ACE xem một phóng sự hay, mặc dù không liên quan gì đến chuyện chim cò. Đôi khi, đi chơi chim như thế này, việc chơi chim chỉ mang ý nghĩa phụ họa.

TToan thích bài này.
  4. TToan

TToan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Hi. Đúng như vậy bác Hoàng ạ, mấy anh em đều có chung sở thích là đi bẫy chim kết hợp với tham quan khám phá những cảnh đẹp. Còn gì thích bằng những chuyến đi xa bẫy chim + "bầu rượu túi mồi" để hòa mình cùng thiên nhiên. Ngày hôm đó sau khi tham quan xong tiếp tục đi bẫy và kết quả là ...

cadn, Hoàng ĐL and Huy_TM like this.
  5. chao mao bong

chao mao bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    hic con chim bẩy được nhìn cái mặt cái miệng dể sợ ghê, thân

TToan thích bài này.
  6. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Lại không thấy hình nữa rồi anh ơi ! hay là máy nhà em lởm quá. Bác xem lại đi em đọc chữ đã thấy thèm có ảnh để chiêm ngưỡng ( văn vở câu từ em hơi lủng củng bác thông cảm nhé ). Thân

TToan thích bài này.
  7. xuân hải na

xuân hải na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    737
    nhà bac toàn chỗ nào thành vinh đó nhỉ ?
    để khi nào tiện đượng em qua giao lưu chim cò tý nhỉ.:D

TToan thích bài này.
  8. TToan

TToan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    @tùng 1978: Có lẽ là do mạng đấy bác ạ. em và mọi người vẫn xem bình thường đấy thôi.
    xuân hải na: Nếu nhà bác ở Cửa lò thì nhà em chỉ cách chỗ bác có hơn 10 km thôi, em ở gần ngã tư Quán Bánh, hôm nào đi Vinh thì bác alo cho em rồi mình giao lưu chim cò tí nhé.

9. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    hay quá
    đi chơi xa như này mới thích
    thật tuyệt vời

TToan thích bài này.
  10. pttrung.pts

pttrung.pts Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác ơi cho em hỏi tí,CM như thế nào thì có thể đưa đi bẫy đc nhỉ?em mới chơi nên mong các bác chỉ dẫn dùm cho ạ,gửi vào mail trungpt.pts@gmail.com giúp em tí các bác nhé,rất mong đc sự giúp dữo của các bác ạ, em ở vinh

11. TToan

TToan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Tiêu chí để chọn chào mào làm mồi bẫy thì đã có rất nhiều bài viết rồi. Với cá nhân mình thì trình bày một cách dân dã cho dễ hiểu theo hiểu biết của mình là như sau:
    1- Tiêu chí đầu tiên để chọn chim mồi là con chim đó phải dữ chim. Dữ chim có nghĩa là nếu đưa ra trường đấu hay kè lồng với chim khác nó phải thể hiện bản lĩnh của một thằng du côn theo kiều " à. mày thích gì anh cũng sẽ chiều". chim đối phương dang cánh thì nó dang cánh, chim đối phương bu lồng nó cũng chơi luôn, không ngán.
    2- Có nước chơi bền bỉ: Nghĩa là khi đưa ra rừng thì nó phải có khả năng hót từ sáng đến trưa, từ trưa đến chiều. Đây là điều quan trọng nhất vì đó là tiếng gọi chim rừng về, muốn vậy thì ngoài khả năng thiên bẩm, con chim phải được bồi dưỡng đầy đủ để luôn có được một thể lực sung mãn nhất.
    3- Nước đấu: Nhiều người cứ lầm tưởng rằng bất kỳ một con chim nào cũng có thể trở thành một con mồi hay nếu như đã bỏ vào lồng bẫy. Điều này hoàn toàn sai lầm, con chim mồi của bạn sẽ trở nên vô nghĩa nếu như chỉ biết gọi chim về nhưng không biết mời nó vào lồng, tôi đã từng chứng kiến nhiều con mà như lời chủ nó giới thiệu thì khả năng thành chim mồi khá cao nhưng khi đưa đi bẫy thì chỉ biết gọi, khi chim rừng về lại đứng im không dám hót hay có hành động khiêu khích nữa, kết quả là con chim rừng thấy chán => bỏ đi.
    Mọi người lúc bẫy chim nếu quan sát để ý thì sẽ thấy: Một con mồi hay là khi chim rừng về thì phải biết làm nước để mời gọi , bung và nhịp cánh khiêu khích khi chim đậu lại gần, cất tiếng ré để giữ chân khi chim chuyền cành hay có ý định bay đi, nếu chim đậu lại gần hơn thì vừa bu lồng vừa chửi thì có thằng nào mà nhịn được. Thế là lao ngay vào cầu tử để cho cái thằng lạ mặt nhưng bố láo kia một cú cho nó lòi mắt ra, kết quả là ...ôhô...

Last edited: 23/9/11
    Hoàng ĐL thích bài này.
  12. hungdaohoa

hungdaohoa Member

Thích đã nhận:
    9
    Em bổi nay đẹp đấy mình dài tít luôn. Chúc bạn có một chú mồi tốt nữa

TToan thích bài này.