Hỏi chim chích chòe lửa

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi LoveDolaML, 1/8/13.

1. LoveDolaML

LoveDolaML Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    mình đang nuôi e chích chòe lửa, hót lai rai cả ngày nhưng tiếng hót nhỏ chỉ nghe líu ríu. em nuốn tập cho nó dạn người bằng cách mỗi khi cho ăn dế thì để dế trên tay cho nó nhảy đến như vậy có nên không ạ? và làm sao cho tiếng nó hót to hơn, xin các a chỉ dùm!

2. xanh_tim

xanh_tim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Bạn làm thế là đúng rồi , lửa cứ đưa thức ăn cho nó nhu thế 1 tháng là dạn và sẽ hót to hơn , với điều bạn phải cho ăn sâu quy 100 % thì chim mới đủ sức mà hót được nhé .

3. choeluaaocam

choeluaaocam Member

Thích đã nhận:
    0
    ko bít gì tư vấn vớ vẩn? sâu quy ăn nhìu chim bị mù. choe lửa chứ căng hót sao dc. tắm táp, mồi tươi dế, thạch sùng, lìu đìu. cào cào, cá bảy mầu, cám ngon. các cao thủ nuôi chim ko bao giờ cho ăn sâu quy.

4. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    "Không biết gì tư vấn vớ vẩn" Không biết là ai đây????? Ai nói cho bạn là chim ăn nhiều sâu quy thì sẽ bị mù??? Kinh nghiệm thực tế của bạn hay bạn nghe ai nói. Từ hồi nuôi chim tới giờ tôi mới lần đầu được nghe chuyện này đấy! Nói như bạn thì giới nuôi sâu họ bán cho ai đây??? Tôi chỉ biết là cho ăn sâu trường kỳ thì có thể xảy ra hiện tượng "chai" lữa, dấu hiệu của hiện tượng này là chim khó thay lông. Còn một điều nữa thì "chai" túi chủ nuôi nếu phải nuôi nhiều con và chỗ bán sâu lại xa. Thế thôi. Thân chào các anh em.

5. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Ăn sâu qui chim sẽ mù?Sách nào nói vậy bạn?Nuôi chim thì theo mình biết chỉ có 4 chữ : "kiên nhẫn,điều độ".Chim của bạn hót nhỏ thì thường người ta kêu là chim đi gió,bạn cứ cho chim ăn uống điều độ (cám,thức ăn tươi như cào cào,dế,sâu...),cho chim phơi nắng,tắm thường xuyên thì chim sung sẽ hót lớn thôi.

6. blackandwhite

blackandwhite Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    chim hót bé có thể do thói quen đấy bác ạ , chắc là trước kia em nó có vợ ở nhà suốt ngày bị nạt nên cái thoi quen nói khẽ nó ngấm vào máu rồi =]] bác thử kiếm bồ cho e nó xem biết đâu em nó lại lấy lại được khí thế =]]

7. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Chim hót ríu và nhỏ hay còn gọi là đi chuyện là do chim chưa căng lữa. Như bạn hỏi ở trên là tập chi chim ăn mồi trên tay cho dạn người thì tôi đoán đây là chim bỗi mới thuần đúng không? Nếu là chim mới thuần thì chim hót ríu đi chuyện là chuyện bình thường. Bạn muốn chim mau dạn người thì nên cho chim tắm thường xuyên và rút ngắn khoản cách chỗ ngồi giữa chim và chủ nuôi. Mọi động thái nên làm một cách từ tốn tránh làm chim hoảng loạn. Mỗi sáng nên phơi nắng khoảng từ 30 - 45 phút trong khoản thời gian từ 7 h - dưới 9h sáng. Cho chim ăn nhiều mồi tươi như cá bảy màu, sâu supper worm, dế, cào cào, trứng kiến,... Bạn nên có 1 file lữa mái và 1 file lửa trống khác nữa, lâu lâu mở lên cho nghe 1 vài tiếng rồi tắt (tiếng hót chứ không phải tiếng thời gian đâu nha) để chọc và kích thích chim. Khi chim căng lữa và không thấy bị đè nén thì tự động nó sẽ hót lớn lên thôi vì lúc này nó đã tự tin với không gian mới và cho đó là lãnh thổ của nó. Chúc bạn vui. Thân chào.

choelu and boygialai like this.
  8. hmhungkismet

hmhungkismet New Member

Thích đã nhận:
    0
    HI AE TRONG DIỄN ĐÀN, CHIM MUỐN HÓT TO THÌ PHẢI THÚC CHO CĂNG LỬA = TẮM TÁP 2NG/LẦN, SÂU TƯƠI BẮT BUỘC PHẢI CÓ KO CÓ SÂU THÌ LỬA KO BJO CĂNG DC BÁC Ạ, CÀO CÀO, HẠN CHẾ DẾ NHA, PHƠI NẮNG HẰNG NGÀY NẾU BÁC Ở SGON THÌ 1NG PHƠI KHOẢNG 1T LÀ OK, KO NÊN PHƠI NHIỀU DỄ BỊ HỐC CHIM, CHIM ĐANG THAY LÔNG THÌ KO NÊN CHO ĂN SÂU THAY VÀO ĐÓ LÀ DẾ VÌ DẾ CÓ TÍNH MÁT CHIM THAY LÔNG NHANH HƠN, CÓ VÀI Y KIẾN CHO AE THAM KHẢO NẾU CÓ NÓI JI SAI XIN AE BỎ QUA CHO
    Chú ý lần sau viết bài bằng chữ thường nhé, không viết chữ in hoa toàn bài như vậy đâu. Mod nhắc nhở.

9. ngoctiendha

ngoctiendha Member

Thích đã nhận:
    1
    Muốn chim căng lửa có thể trộn cám với sâu khô đc k các bác???? Con CL của mình hót ít quá, sáng thì hót mấy phút trưa cũng vậy mà đi chuyện thì nhiều, chim đã xong long hơn 1 tháng sâu quy thì 24/24 thỉnh thoảng cho thêm dế, cào cào và trứng kiến, tắm nc và tắm nắng đầy đủ mà chim này là chim thuần rồi các bác có cách nào không chỉ mình với
    Thanks cá bác nhiều!

10. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Mới xong lông hơn 1 tháng mà đòi căng lữa thì khó lắm, trừ khi bạn là 1 cao thủ của giới CCL cộng với sức chim cực kỳ sung mãng thì xong lông 1 tháng mới căng đét lên. Bình quân khoảng 2 tháng + chế độ chăn sóc và tập dượt tốt thì chim mới thực sự căng trở lại. Đó là đối với chim thuộc tuýp AE dợt thi còn đối AE chơi vui nhà vui cửa thì không nên ép làm gì. Vì nếu không chuyên nghiệp thì sẽ hối hận không kịp vì ép quá chim sẽ đỗ lông lại. Chúc AE vui vẻ. Lâu lắm rồi mới có dịp rãnh để cùng các AE trao đỗi. Thân chào các AE của diễn đàn.

choelu thích bài này.
  11. cacochop

cacochop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    trời lửa chứ phải là mi đâu, bác chưa chơi lửa nên mới nói vậy, mi ăn sâu gạo (quy) thì nóng và dễ gây mờ mắt, nhưng lửa thì càng nóng mắt càng sáng đấy bạn à

12. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Cho ăn sâu quy nếu k vệ sinh kỹ thì phân sâu sẽ dễ làm chim bị ho thôi,chứ chưa có trường hợp nào chim ăn sâu bị hư mắt cả.Chim bị hư mắt có thể do phơi nắng quá lâu và nắng gắt hoặc chim đang trùm rồi đem ra nắng đột ngột sẽ dễ dẫn đến tình trạng đó thôi.

13. kalinguyen

kalinguyen Member

Thích đã nhận:
    3
    ko biết bạn nuôi chuyền hay bổi, nếu t/hợp chuyền thì mình góp ý tí: chuyền tức chim về cơ bản vẫn còn non, cơ thể cần đủ nhiều loại chất để trưởng thành cứng cáp, mình quan niệm thức ăn của chim luôn luôn phải phong phú đầy đủ, nhưng món nào cần nhiều thì tùy giai đoạn.
    mai viết tiếp...zzzzz

14. universe_luxury

universe_luxury Member

Thích đã nhận:
    14
    noí chung là chịu khó cho em nó ăn mồi tươi tắm nắng và tắm nước điều độ hay tiếp xúc với em nó là nhanh dạn và hót xổng ngay ý mà :)

15. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    Chim nó nó căng là tự dạn người, phơi nắng, thức ăn và nghỉ dưỡng hợp lý thì sẽ mau căng lửa