hỏi chim cút

Thảo luận trong 'CHIM ĐA ĐA (Francolinus pintadeanus)' bắt đầu bởi anh_qb, 8/3/10.

1. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    không biết có bác nào nuôi chim cút con không nhỉ, có bác nào ở HN chơi bảo mình với. mình muốn kiếm một em

2. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Mình chưa hiểu ngoài Bắc chơi chim cúc thế nào,còn trong Nam người chỉ nuôi cúc mái (cái),còn con trống không chơi được vì con mái mới đấu đá và làm mồi đi bẩy .Con chim cúc là con chim rất lạ ,con mái đẻ trứng và bỏ cho con trống ấp nở và nuôi dẩn con ,con mái đi đấu đá để kiếm thêm 1 lứa nửa he he kỳ nhỉ hén các bạn

3. cuongquynh

cuongquynh Member

Thích đã nhận:
    28
    mình thì giờ đang nuôi hai em mồi , nuôi cút thật là thú vị, dạo này vô mùa cút mình đi đánh thấy đã quá trời. anh em nào thích đi bữa nào đi cùng cho vui

4. HuyLH

HuyLH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Mình ở TP Hồ Chí Minh
    đang máu nuôi cút
    bác cuongquynh và tr xaun vu có cút bổi không nhượng lại cho mình vài em?

5. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    bác huylh muốn nuôi cút bổi làm mồi xuống dồng nai em cho cả mớ..toàn mái ngon nhưng em không nuôi nên thịt hết..hehe

6. minhvip

minhvip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    180
    sax zay ko nói sớm mấy lần xuống đó ghé wa chỗ làm lồng , giờ ông kon cút bổi ko nhượng lại mấy kon

7. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    kỳ lạ thật??? có chuyện chim mái đẻ rồi trống ấp là nở??? Ngộ thật! Tại sao trước đó ko có trống mà chim trống ấp là nở? Lớp chim đẻ trứng có trường hợp này....hay thật, đây có lẽ 1 sự thú vị mà em đc học hỏi thêm. vậy là cút mái có thể nói đẻ nhiều lứa mà vẫn còn..........." trinh" ......Có thể nói đây là hiện tượng trinh sản giống như các loài ong.....
    Kính!

8. Skyo

Skyo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    chắc bác hiểu lầm chút rồi.. chim mái tìm chim trống kết đôi, giao phối, rồi mới đẻ trứng. Đẻ trứng xong chim mái mới bỏ đi, để lại cho chim trống ấp trứng và bảo vệ con..
    Ở những nơi nuôi cút lấy trứng để làm trứng cút lộn thì người ta cũng phải nuôi chung cả trống lẫn mái, sau đó đem trứng đi ấp thì trứng ấp mới thành trứng cút lộn được.. chứ nếu ko có cút trống thì chỉ lấy được trứng "lạt" thôi.

Last edited: 22/12/10