Hỏi chim nuôi ?

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi vannien, 29/3/08.

1. vannien

vannien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Việc chọn nuôi chim rừng (chim tự nhiên) và chim ta nuôi đẽ.Có khác nhau gì? về chất lượng ; Tuổi thọ, giọng hót, tính năng,hình thức & cách nuôi ...được thuận lợi gì?và có hạn chế gì ? , Mong ai có kinh nghiêm chỉ giúp ! vanniên :confused:

2. tunganh_a76amc

tunganh_a76amc Member

Thích đã nhận:
    0
    chim rừng khó nuôi sống trong thời gian đầu(chích chòe than là 1 ví dụ),nuôi lâu dạn người hơn, nhưng hót hay hơn,tuổi thọ chim rừng thường ngắn hơn,cách nuôi sau khi thuộc thì như nhau nhưng con chim rừng nếu thiếu sâu thì không căng,nhưng nếu là chòe non nuôi lên thì khôpng có sâu nó vẫn hót.nhưng tôi thì chỉ thích nuôi chòe đuổi thôi,tuy lâu thuộc nhưng hót hay hơn..........có gì mong các bác chỉ giáo thêm.cảm ơn nihiều

3. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Mã:
    Việc chọn nuôi chim rừng (chim tự nhiên) và chim ta nuôi đẽ
    Chổ này ý bạn là sao ạ , mình ko hiểu lắm , có phải bạn muốn nói là chim cảnh nuôi trong nhà và chim hoang dã ko( chim rừng ) nếu là vậy thì ko thể so sánh được , so sánh phải cùng loại , tất nhiên là chim cảnh trong nhà nuôi đẻ sẻ quá dể dàng so với chim rừng , vì nó đã được thuần hóa và lai tạo lâu rồi qua nhiều thế hệ , nên đã quen với nuôi nhốt , và thức ăn nhân tạo , có thể nói là nuôi đẻ chúng khó hơn nuôi gà thôi ,
    Hay bạn muốn nói đến . chim rừng nuôi từ chim con lên, và chi rừng từ chim bổi đã lớn nếu vậy thì có mấy đặc điểm để bạn lựa chọn
    * chim con nuôi lên dạn người , mau thích hợp với điều kiện chật chội hơn , mau bắt cặp ,
    - khả năng nuôi con kém , chim con nuôi lên ko phong phú giọng hót ,
    * Chim bổi lâu bắt cặp và thích nghi với điều kiện chật hẹp , khả năng sinh sản , và bản năng nuôi con tốt (có sẳn ) chim con mau biết chuyền hơn , phong phú giọng hót do chim mẹ truyền dạy

4. vannien

Thích đã nhận:
    8
    Ý mình muốn hỏi về chim rừng :vd C,chòe hoặc Họa mi chẳn hạn , bạn hiểu ok!

5. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Việc chọn nuôi chim rừng (chim tự nhiên) và chim ta nuôi đẽ.Có khác nhau gì? về chất lượng ; Tuổi thọ, giọng hót, tính năng,hình thức & cách nuôi ...được thuận lợi gì?và có hạn chế gì ? , Mong ai có kinh nghiêm chỉ giúp ! vanniên
    - Tôi thấy câu hỏi này khoai quá , chưa hiểu ý bạn muốn hỏi gì ?
    - Theo ý hiểu của tôi có lẽ bạn hỏi: Nuôi chim nên chọn chim bổi ( mới bắt được ) để nuôi, hay là chọn chim thuộc (nuôi được chừng 5-6 tháng đã dạn người ) để nuôi ? Và hai loại này khác nhau gì về chất lượng (giọnghót) về tuổi thọ ?
    - Theo tôi : + Chọn loại nào là tùy thuộc vào mục đích của bạn, nếu chỉ để chơi thôi thì nên chọn chim thuộc , còn nếu nuôi để thi hót ,hay đá thì nên chọn chim bổi, hay chim non càng tốt. Với 2 loại sau, bạn có thể rèn rũa tỷ mỷ cho chúng được : cây non dễ uốn mà , nhưng hơi tốn công đấy !
    + Tuổi thọ thì chim rừng ăn đứt chim nhà rồi , vì chúng được sống trong môi trường tự nhiên mà .
    Chúc bạn có chú chim như ý !

6. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    ~X( Ý của bạn là nuôi chim rừng để đẻ và nuôi chim con lên đẻ có những điểm khác nhau phải ko~X(

7. vannien

Thích đã nhận:
    8
    Hiện tại có nhiều người thuần dưỡng chim rừng(chim tự nhiên) về nhà đẽ ra chim con để nuôi. Vậy chim con ở nhà đẽ ra & chim con ở rừng(tự nhiên) đem về, khác nhau gì? Về : Tuổi thọ, giọng hót, tính năng,hình thức và cách nuôi ... Như những gì? mình muốn hỏi trên .ok nếu ko rõ chịu khó hỏi lại ! vannien

8. vudangvietha

vudangvietha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    đúng rùi,mình cũng hiểu ý của vannien. Bạn ý muốn hỏi là ví dụ như chích chòe, những con mình bắt từ rừng về được độ 1 tuổi (chim bổi) và loại chích chòe mình bắt từ con non đút ăn lớn lên các khác gì nhau không. Theo kiến thức hạn hẹp của mình thì có 1 chút khác nhau như sau:
    - Chim bổi phải thuần, mất 1 thời gian mới quen người,phải khoảng 2 3 tháng mới bắt đầu hót ấy nhỉ (đa số phải không) cũng có vài trường hợp nó căng quá về chiến luôn (thiểu số thì phải)
    - Chim non nuôi đút thì quen người, lớn 1 chút là bắt đầu hót rùi nhưng nghe nói là chim nuôi từ bé tại nhà hót không đa giọng và hay như chim bổi (thiếu giọng rừng)
    Đây là những gì mình biết, vì thực sự cũng chỉ là đọc qua thôi, chứ không có nhiều kinh nghiệm thực tế. Mong các bạn chỉ giáo thêm

9. tuananh_ca

tuananh_ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cái này hình như trong diễn đàn tôi thấy nói nhìu rồi mà ? sao các bác vẫn ở đây tranh cãi ? trong hỏi đáp kinh nghiệm ý !!!:D

10. vannien

Thích đã nhận:
    8
    cái này hình như trong diễn đàn tôi thấy nói nhìu rồi mà ? sao các bác vẫn ở đây tranh cãi ? trong hỏi đáp kinh nghiệm ý !!!:D Mình cũng đồng ý vậy Ko biết tại sao mấy A trong D đàn tự dưng lôi cái vụ này ra mình cũng ko nghĩ ra , chắc là "ý hay nên lặp lại đó mà"vannien