Hỏi chỗ hái lá bàng

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Ashikaa, 23/7/10.

1. Ashikaa

Ashikaa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Câu hỏi hơi buồn cười nhưng đúng là không biết kiếm lá bàng ở đâu. Mình định kiếm một chút về làm thức ăn cho tép. Thỉnh thoảng gặp các cây dọc đường thì bị chặt hết các cành ở thấp rồi, cành trên cao phải trèo thang mới hái được, hỏi mấy đứa cháu thì nó nói trường nó không có cây bàng.

Chuyện lúc đầu tưởng dễ giờ lại nhức đầu. Mình ở đoạn Cầu Giấy, ai biết chỗ hái (đứng hái được nhé) thì chỉ cho mình với.

Cám ơn

2. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Ôi chời ơi! Em tưởng cái j! hihi. Qua em đưa cho 1 túi. Cứ tầm hơn 1 tuần mà ko mưa, em nhờ mama đi hạ cái bạt nhà hàng xóm là lại được 1 túi to tướng (loại túi nilon 10kg) nhét đầy lá bàng các kích cỡ.
    Còn ngày xưa, nhớ hồi đi nhặt lá bàng mà cứ mắt la mày lém, canh người khác ko nhìn thâý là vồ vội mấy lá và lên xe ù té chạy mà cứ ôm bụng cười. Ai cũng thế, cũng đều đi nhặt lá bàng và để cho người khác nhìn kiểu mắt tròn mắt dẹt, chả hiểu nó nhặt để làm j. hihi

Dungnv and Ashikaa like this.
  3. Ashikaa

Ashikaa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    May quá thế là đỡ phải khổ rồi :) Hôm nay đi qua mấy cây bàng cứ mải nhìn vậy mà cũng có người tưởng mình có vấn đề :)

4. vietlinh

vietlinh Active Member

Thích đã nhận:
    16
    Cái này thì quá chuẩn ko cần chỉnh.Đều bị mọi người nhìn với ánh mắt như thể vừa từ Sao Hỏa trở về.Cũng may mà trước cửa nhà ông hàng xóm cạnh nhà em trồng 1 cây,ra nhặt lá lại còn được khen là biết giữ gìn đường phố.hehe..Nhưng nghe nói nhà ông ấy sắp chặt đi trồng cây khác vì lý do cây bàng có nhiều sâu róm..có khi em lại sắp thành người trên Sao Hỏa rồi hic.hic..

5. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Lúc nào sắp thành người Sao Hoả thì qua đây. Tớ đã có cascader đóng thế vai người Sao Hoả rồi!!!!!!!! Đó là mama tớ........... I love my mum! hĩ hĩ

henrytep thích bài này.
  6. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Lá bàng chi dzyậ bác ? Cho tép ăn lên màu đẹp àh ?

7. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Ây dà, chiều qua ở Hoàng Quốc Việt đoạn ngân hàng quân đội có cả một cành bàng to tướng bị gãy, quả rơi đầy đường bác ạ

8. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    có cần đặt lá bàng theo tuần theo tháng hay theo ngày k haicu tôi nhận đây.:laughing::laughing::laughing::laughing:

9. teranosarus

teranosarus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    híc cái vụ này đợt trước em cũng .. hơi nhức đầu ... nhưng lang thang mấy vòng Hà nội thấy thật ra dễ kiếm hơn mình tưởng ... ở phố Hàng Bột (Tôn Đức Thắng) một dẫy dài toàn cây bàng nếu bác không"xấu hổ" cứ dừng xe lại nhặt thoải mái ... em thì có một chỗ "cung cấp" rất đầy đủ (mà không sợ bị "cười" vì nó nằm ở trong ngõ ...) không nhớ ngõ số mấy nhưng nó nằm ở đối diện toà nhà An Bình Bank 101 Láng Hạ có cái biển quán Cafe 36 (hôm được ông bạn mời cafe vào đó phát hiện) ở đó có 1 cây bàng to vật ... lúc nào cũng "lá rụng ... đầy sân".

Tiện thể cho em hỏi các bác xử lý lá bàng thế nào trước khi cho tép ăn ... các bác đừng chửi (hay đừng cười) em tội nghiệp ... em "lính mới" ... em ngâm nước 2 3 ngày ... vứt vào bể cả tuần chả thấy nó "được" gậm nhấm gì ... (ghi chú cái lá bàng em quăng vào nó là lá bàng bị rụng màu vàng vàng chưa khô)

bineva thích bài này.
  10. photonman

photonman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Trường tiểu học trung học nào cũng đầy rẫy . Trong trường HVNH em học cũng vô khối nhưng nhặt cũng ngại.

11. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Hai củ hôm nào cho xin một túi nho nhỏ nhé, phùng hưng cũng có nhưng tối ra nhặt cũng bị nhìn, hì hì

haicu? thích bài này.
  12. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

=))=))=)) kụ nào cũng sợ đi nhặt lá bàng. Nhưng miễn mình đá lon là ok ah =))=))=))

13. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Mùa này đã đến mùa thu gom chưa nhể ? Để em kiếm bộ quần áo và cái chổi. Sau đó bán lá bàng sạch ship toàn quốc lun =)) giá cực kỳ hạt rẻ.

vietlinh thích bài này.
  14. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    anh ra cửa hàng em k cần cải trang gì cả ngồi chém gió 1 lúc lá rụng đầy wét vào 1góc cho vào túi(đc tuyên dương chứ k ai bảo dở hơi đâu anh)

15. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Úi, ra đấy chém gió á ? Phố chật, người đông. Người lương thì it kẻ gian thì nhiều. Kg khéo lại bay mất một số thứ ý chứ.
    Mà em bảo là em quen cô quét đường cơ mà. Hum nào luộc lá bàng cho cả clb đi nhá.

16. fcdt02

fcdt02 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Ngay đầu phố nhà em có một cây bàng to ạ, ai mua lá bàng để em còn ra nhặt kiếm chút xiền nào :">

17. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Lá bàng khô, lá bàng sạch và đã qua công đoạn tẩy rửa có thể cho ngay vào bể thì bán cho anh 10k. Ship luôn qua cho anh thì tốt. =))

18. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Dạ có ngay thưa sếppppppppppppppppppppppppppppppppppp

19. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    10k được có 1 lá thôi anh ạ, đắt hơn dxlk đấy
    thời gian nữa ra đường cứ thấy ai vừa đi vừa nhặt lá, chân buộc 1 cái ống bơ thì đích thị mem của ABV

20. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    10k đc hẳn 1 lá cơ áh.
    Thế buổi tối tớ cứ chịu khó đạp xe ra Phùng Hưng ngồi uống nước biết đâu có cái lá bàng xào xạc rơi ngay trước mặt thế là hòa tiền nước. Lỡ mà có chiếc thứ 2 rơi xuống thì lãi roài.

Last edited: 27/9/10