Hỏi chỗ mua atemia

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi purple_forest, 27/5/07.

1. purple_forest

purple_forest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mấy bác ơi cá phượng hoàng của em đẻ và nay cá con đã nở nhưng nghe mọi người nói là cá con chỉ ăn đc atermia nên muốn hỏi ai bít chỗ bán atemia thì chỉ cho em bít với, lục tung cả diễn đàn chẳng thấy ai nói cả. Ngoài atemia cá PH con còn ăn đc gì nữa kô, mong các bác giúp đỡ em với.....:crying: :crying: :crying:

2. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Nếu bạn ở Thành phố HCM thì bạn có thể tham khảo nơi mua Artermia trong link này :
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=6258&highlight=Artemia

3. purple_forest

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bác anhthuyen nhiều nhưng sao 1 hũ atemia 450g mà tới 400k tận vậy bác, mắc quá chắc kiếm cái nào kinh tế hơn, cá nay đã đc bốn ngày nhìn vẫn còn noãn hoàng màu vàng dưới bụng và chưa bơi đc, mấy bác cho cháu hỏi ngày thứ mấy thì cho ăn và cho ăn bo bo đc kô ah....

4. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chụi thôi bạn àh....tuy nó mắc nhưng nó rất tốt cho cá con...còn bạn muốn cho ăn bobo cũng ok

5. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Mắc như vậy là phải thôi, bạn biết hũ 450g cho ra bao nhiêu không. Cách nhân Artemia như sau:

Dùng vật chứa, hoặc chai nước suối bằng nhựa 1,5l cũng được, một bóng đèn tiết kiệm điện, muối không chứa Jod (Jod là chất độc đối với Artemia), một máy sục khí.

Pha 15-20g muối này cho 1l nước. Lúc này pH khoảng 8-8,5. Đổ 1,5g trứng Artemia vào (1 thìa cà phê gạt ngọn).

Đèn treo phía trên hay để bên cạnh chai. Tốt hơn để bên cạnh chai. Sục khí liên tục khoảng 24-36h.

Sau thời gian này trứng nở hoàn toàn. Vỏ nổi lên trên, trứng hỏng chìm xuống dưới, lọc ra và sử dụng.

Nếu làm đúng mà không nở, chọn mua trứng ở cửa hàng khác ;)

Chúc các bạn thành công

6. purple_forest

Thích đã nhận:
    1
    Hôm nay thấy cá đã bơi đc, bây giờ cho ăn bobo thấy nó ăn kô đc, định làm theo cách của bác codai là lấy phiêu vi sinh(lấy từ bông gòn lọc) cho cá ăn đc kô các bác.....

7. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Mình chưa thử qua cho cá, nhưng nghĩ chắc được. Vì cách này thường áp dụng để nuôi tép.

Bông, xốp lọc trong máy rửa qua trong xô với nước chính từ bể. Sau đó dùng ống dẫn nước từ xô này từ từ vào một góc bể, tép có mặt điểm danh gần như đầy đủ.

8. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo m a r u thì cá của bạn không lên đường được đâu đừng lo lắng quá, nó còn có loãng nếu chất lượng nước không có gì thay đổi thì 1 tuần không cần ăn cá con vẫn sống khỏe, còn ve artemia thì đèn chủ yếu để giúp ta dễ lọc vỏ ra thôi và giá một hũ như thế thì có thể nuôi khoẳng 1000 con cá dĩa bột trong 1 tháng.:D