Hỏi chỗ mua gián ???

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi cavangsutu, 6/11/06.

1. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Các bác chỉ chỗ nào bán gián cho em với, hôm nay em qua mấy chỗ bán chim ở Tăng Bạt Hổ hỏi thì họ bảo ở đây ko bán gián chỉ có dế và châu chấu thôi.
    Nhân tiện hỏi các bác luôn cá Rồng có ăn được châu chấu ko hả mấy bác ? còn dế thì thấy họ đưa toàn dế đã chết từ lúc nào hỏi mua loại còn sống thì họ bảo ko có.

2. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Gián thì bắt dễ mà ? Theo chỉ dẫn của anh GHT (?) thì lấy 1 cái hũ bôi dầu vào thành rồi kê 1 cục đá để kế bên cống àh nhớ cho 1 cục thịt kho vào nữa chứ wên :D Khoảng 5 fút là bác có 1 đám "dế mỹ" rùi :D

3. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    mình thấy ông bạn mình cho nó ăn nhái cũng tốt lắm bạn mua nó ở mấy chỗ câu cá

4. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Cám ơn các bạn đã trả lời
    Bạn cho mình hỏi : Nếu cho ăn Ếch hoặc Nhái để nguyên cả con cho vào hay có vặt bỏ cái gì đi không ?

5. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Quất nguyên con cho nó giống ngòai tự nhiên đi bạn :D

6. d52232dole

d52232dole Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Mình cũng đang tìm mua đây vì cả tháng nay chả thấy con nào ở nhà cả, toàn ra nhà hàng xóm ngắm vợ ... í quên, ngắm tìm gián, có ngày bị đánh gãy cổ.

Mình nghe nói ở khu cầu Calmet Q1 có bán, nhưng chưa ra xem như thế nào ..

7. LoveDesign

LoveDesign Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Gián mà cũng mua nữa hả, tối rãnh vào mấy khu người Hoa mà bắt, bao la...hoặc qua nhà mình bắt đi cả bày con nào con náy tròn như trứng, đi không nhìn lỡ chân đạp 1 cái nghe 1 cái ọt đã tai lắm :sick:

8. kimlonghungvi

kimlonghungvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    chẳn có cầu nào bán đâu bạn ơi chỉ toànn bán châu chấu thôi.có bán dế là may rồi đó

9. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Về khoản thức ăn cho cá rồng ăn mình có chút ý kiến sau để các bạn tham khảo:
    - Thực ra tìm gián mua cho cá rồng ăn thì hơi đắt, vì chủ yếu để bán cho người câu cá bông lau ..., nếu mua cho cá rồng ăn thì không kinh tế.
    - Mình đã thử cho cá rồng ăn châu chấu nhưng cá rồng chê, do nhiều ngạnh và ít protein. Châu chấu thì bán ở khu Thuận Kiều, Q.5 nhiều thường bán vào buổi chiều, một bịch 2.000đ ăn mệt xỉu.
    - Cá con thì mình không cho ăn do sợ bệnh và dơ nước.
    - Dế thì có bán ở Hải Yến (góc ngã tư Lê Hồng Phong và An Dương Vương) 4.000đ/bịch/khoảng 10-15 con. Ăn cũng được nhưng chất protein hơi nhiều gây đục nước (do cá rồng táp, chất bột trắng của con dế tan trong nước). Hơi đắt nên cũng không kinh tế lắm và cá rồng ăn cũng mau ngán.
    - Sâu quy thì khó kiếm, nếu nói ở VN là không có.
    - Thằn lằn cũng được nhưng khó bắt, giá cũng không rẻ nếu mua.
    - Kinh tế nhất hiện giờ là tép con bán ở nhiều chổ, món này cá rồng cũng thích, ăn không ngán. Đây cũng là thức ăn tối ưu, vì nếu bạn nuôi cá rồng chung với một số cá khác như: Hồng Két, Cọp Vằn Nam Mỹ, Alibaba Đài Loan, Sam (đuối nước ngọt)... là những loài cá sống tầng đáy thấp thì tép là món khoái khẩu. Chỗ bán tép mình thường ghé mua rẻ là tiệm Ngọc Mai trên đường Lý Chính Thắng,Q.3;nếu muốn mua sỉ thì lại đường Lưu Xuân Tín,Q.5 (tiệm đầu đường Trần Hưng Đạo rẽ vào, bên tay trái) lúc 6-7h sáng, bán tối thiểu bịch tép 20.000đ/0,5kg, để dành cho ăn được 1 tuần!!!
    Lưu ý:
    Khi các bạn cho ăn tép con lớn thì nhớ bấm (bằng kìm bấm móng tay) gai nhọn trên đầu tép, hai vây bơi trên đầu sát gai nhọn và gai nhọn phía sau đuôi tép là ok (do cá rồng hay nhảy táp mồi).
    * Cuối cùng thức ăn khoái khẩu nhất, tốt ưu nhất cho cá rồng yêu quý của chúng ta chính là các chú gián xấu xí, hôi hám !!!, bởi vì gián bơi le ngoe trong nước rất hấp dẫn, đồng thời tỏa ra mùi hương (rất khó chịu với chúng ta) cực kỳ hấp dẫn với cá (không riêng gì cá rồng), y như nước hoa Chanel No5 của Pháp! Làm cho cá rồng nháo nhào lên ngay và táp nghe sướng tai lắm.
    - Mình từng đọc cách bắt gián trên diễn đàn như để thịt nướng vào lọ thủy tinh dích mỡ bên trong, hay để cục thịt kho trong chén trong chậu nước để các em gián bay vào rớt xuống nước chết ... áp dụng cả nhưng mình thấy không thành công. Thậm chí chả bắt được em nào do nhà mình thùng rác đầy thức ăn thừa thải hấp dẫn, thì không cứ gì gián ta chọn cái bẫy ngây thơ của chúng ta phải không các bạn?!
    - Mình nghiên cứu phát hiện mẹo nhỏ bắt gián có thể áp dụng được ở nhà miễn là các bạn không sợ bẩn tay:
    1/Các bạn kiếm một hộp khay nhựa, có khe rãnh, để gián chui vào;Mình thấy hộp đựng dao bếp là hay nhất (thường bán ở chợ hay siêu thị), xé bỏ ít giấy báo cũ vào, bỏ một ít thức ăn gì có mùi tanh hay dầu mở cũ lẫn với tờ báo, kiếm một ít phân gián trộn lẫn vào sau đó, buổi tối đặt hộp gần miệng hố ga hay chỗ nào ở bếp có nhiều gián trú ngụ, tắt đèn để gián tự do đi lại khám phá sau đó sẽ chui vào hộp cư trú khi sáng tới. Song bạn đừng thu hoạch vội cứ để đó một tuần rồi bạn sẽ thấy kết quả tổ gián lý tưởng như thế nào.
    2/Cách thu hoạch: Bạn kiếm một xô nước to, đổ đầy nước rồi nhẹ nhàng nhấc hộp gián (kẻo gián chạy) nhúng vào xô nước gián sẽ bò ra từ các khe, lúc này thì bạn thu hoạch bằng tay.
    3/Cách bảo quản sản phẩm: Bạn sử dụng một bình nước suối không loại 5l (lavie hay gì cũng được) bỏ từng em gián vào bình, bỏ thêm một miếng củ cà rốt, xương hay một miếng táo Trung Quốc ...làm thức ăn cũng ok, dùng nắp đậy kín miệng bình, nhưng phải thông hơi được. Bí quyết đây: bạn cắt một miếng mous nhỏ (thường dùng tấm lọc cho máy lọc hồ cá, bán ở các tiệm bán cá), dùng sợi thun buộc phủ đầu bình, yên tâm: vẫn đảm bảo gián sống khỏe, thông hơi tốt mà khó cắn thủng miếng mous chui ra được do khá dai và trong bình có thức ăn rồi nên các chú gián cứ yên tâm sống vô tư, không có ý định chuồn!
    4/Cách cho ăn: bạn nghiêng bình từ từ, từng con một chui ra bạn dùng tay bắt ngay (bởi gián là loài vật rất khôn,nhanh nhẹn, khó bắt), nếu cần vặt bớt chân vì khi thả vào hồ bởi nếu cá rồng ăn không kịp thì gián có thể bơi đến thành hồ, bò theo dây dẫn điện hay vòi bơm chạy ra ngoài.
    5/ Nếu các bạn nuôi chung cá rồng với một số loại cá khác thì phải cho cá rồng ăn gián trước rồi mới cho các loại cá khác ăn tép sau.
    Vài kinh nghiệm nho nhỏ trên tặng các bạn nào hiện đang nuôi cá rồng. Chúc các bạn chăm sóc cá thành công. Nếu có kinh nghiệm nào hay thì nhớ post lên để mình cùng học hỏi nhé.

Last edited: 5/12/06
  10. nữ_nhân_ngư

nữ_nhân_ngư Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    sâu quy ở trong Nam thế nào thì em ko bít nhưng chắc là hiếm,còn ở ngoài Bắc thì nhiều vô kể,mỗi tội hơi đắt,15->20k 1 lạng!mà 1 lạng cho cá ăn kịch kim có khi được 3,4 ngày!:crying: :( :(

11. donnam

donnam Active Member

Thích đã nhận:
    1
    anh Le Anh Dung giúp chỉ dẫn rõ đường LƯU XUÂN TÍN , Q.5 nằm khoảng nào trên đường TRẦN HƯNG ĐẠO nhe chứ mình tìm không ra, cám ơn nhiều lắm.

12. chinhthien

chinhthien New Member

Thích đã nhận:
    0
    làm gi ma kinht hế bác.mua hẳn SUPERWORM mà cho cá ăn.có đắt lắm đâu.

13. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    mấy bác cho em hỏi,em chỉ cho cá rồng ăn gián thui có sao ko,nhà em tối đến gián bò tùm lum hết,bắt sướng luôn,tội nghiệp nhà ổ chuột nên phải chịu vậy

14. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Kho của Quang Khuyên nhiều gián vô kể, thử đến đó xem có bẫy được không?

15. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    PhamVuThien chỉ cho cá rồng ăn gián thôi sao? xịn quá. chỉ sợ cho cá ăn quen đi, về sau không có gián cho nó ăn thì tội lắm, phải cho nó ăn nhiều loại thức ăn đi bạn ah. phải luôn thay đổi khẩu vị thì mới có đầy đủ dưỡng chất.

16. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bạn đi xuống đoạn cuối đường Trần Hưng Đạo, gần ngã tư Châu Văn Liêm-Trần Hưng Đạo thì có một ngã ba đường nhỏ bên tay trái, đó là đường Lưu Xuân Tín; có thể hỏi thăm người dân xung quanh ai cũng biết.