Hỏi chút liên quan đến CO2 và Lọc Hovanten

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi Sword, 15/11/08.

1. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em đang dùng lọc hovanten mới chế.Do không biết làm thế nào để thiết kế CO2 gắn với đầu ống ra của hộp lọc nên em để 1 ống CO2 ngay dưới đầu hút của máy.(Tức là Co2 khi ra 1 giọt sẽ bị hút ngay vào trong ống dẫn!) Nghe nói cho CO2 chạy thẳng vào lọc thì có hại cho máy. Em muốn hỏi các bác xem điều này có đúng ko? Em làm như vậy có hại cho máy thật ko? Và CO2 có được trộn đều trong nước trong quá trình vào máy lọc?

2. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Vì ta dùng CO2 với lưu lượng rất nhỏ nên làm như bạn không ảnh hưởng tới bơm, CO2 cũng đươc trộn rất đều và chắc chắn là hòa tan hết.
    Tuy nhiên việc đưa CO2 vào đầu hút sẽ làm ảnh hưởng đến vi sinh vật hiếu khí (loại cần O2) trong lọc. Nhiều CO2 quá có thể làm chết hết vi sinh. Vì vậy nên cẩn thận với CO2

3. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác vinh cho em hỏi, em dùng với liều lượng 1 giọt/s cho hồ nhỏ 30x20x25 và với lọc hovanten nguyên bản thì liệu có làm chết vi sinh ko ạ? Có nên chế ống CO2 vào phần ống dẫn khí ra không ạ (Cách này em thấy là cũng khá khó!hic, em chống rò rỉ cho cái Hovanten này ở các đầu nối cũng đã đủ mệt lử rồi bác ạ T__T)