Hỏi chút về chim sắc nhật

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi FourEyes, 16/2/13.

1. FourEyes

FourEyes Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Mùng 7 anh Mrconan sắp đem xuống long khánh cho em 2 cặp sắc nhật vui quá làm cái lồng cho em nó leo trèo bình nước đầy đủ rồi :laughing:
    1. Nhưng em mún hỏi về thức ăn 2 máng ăn , 1 máng em bỏ kê + lúa , còn 1 máng bỏ mè đen + mè trắng đc h0k ạ ,
    2. Mỗi ngày cho sắc nhật tắm vào buổi trưa hả cho tắm = gì bỏ nước khoản bao nhiu
    3. bao lau cho ăn rau 1 lần
    4. Lồng em khá bự em che chắn sau lưng + 2 bên chỉ chừa mặt trước thôi đc hok
    5. Lồng nên bỏ nhìu cây vào cho chim leo trèo ko
    6. nhìu thứ wa ai hướng dẫn từ a đến z giùm :blushing::blushing:

2. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Trả lời nhanh gon cho e nhé
    Từ 1 đến 7 : sao cũng dc :))

FinchHaNoi, FourEyes and duonghieu like this.
  3. FourEyes

Thích đã nhận:
    14
    ngắn gọn thế anh @@......................................

4. LastKnight

LastKnight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Cây thì để tương đối thôi a,để chúng còn bay thoãi mái ^^

FourEyes thích bài này.
  5. FourEyes

Thích đã nhận:
    14
    1.Mọi người cho em hỏi nước bao lâu thay 1 lần vậy ạ vì lồng em cửa nó to lắm thay nước hoài chim bay ra là em chết mất
    2. Cho em hỏi lúa kê em bỏ chung 1 máng nha còn mè đen + vàng bỏ chung 1 máng khác đc hok ạ
    3. Giỏ tre ko có giờ mua ở đâu có gì thay thế giỏ tre ko ạ hix

6. cuonganpha

cuonganpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    773
    Trả lời nhanh gon cho e nhé
    Từ 1 đến 3 : sao cũng dc :))

7. FourEyes

Thích đã nhận:
    14
    Ai chỉ em cách nuôi sắc nhật từ a đến z với @@...........

8. mrconan

mrconan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Trả lời em 1 lần:
    1. Chim em có thể cho tắm hàng ngày, cách cho tắm thì như anh đã hướng dẫn, bỏ chút nước vào dĩa cho chim tắm
    2. Rau xanh thì em cho chim ăn ít thôi, 1 tuần cho ăn 2-3 lần, mỗi lần 1 lá thui
    3. Cách phân biệt trống mái thì con mái chỉ kêu chip chip, con trống hót thành tiếng dài - khi hót lông xù lên.
    4. Chim anh đưa em tách bầy được 2 tuần, vậy là nó chim được khoảng 2 tháng tuổi rùi đó em
    5. Lúa + kê em bỏ chung 1 máng, tỷ lệ trộn gợi ý là 3 kê : 1 lúa, còn mè đen em có thể cho vào, cho ít thôi hoặc bỏ riêng. Cóng khoáng + nang mực em bỏ luôn vào lồng, chim thích ăn lúc nào thì ăn.
    6. Giỏ tre không có thì dùng các vật dụng khác có hình dáng tương tự, dùng ống Bình Minh 90cm + bịt kín 1 đầu ngoài cửa hàng bán đồ xây dựng cũng ok.
    7. Cây cho chim leo trèo thì không cần nhiều, ít thôi, để không gian cho chim bay nhảy.
    8. Nước thì em mua ống nước tự động ngoài cửa hàng ấy, cóng nước này bỏ ngoài lồng, thay nước khỏi sợ chim bay. Nước nên thay 1 ngày/lần nếu có điều kiện về thời gian, không thì cứ thấy hết or bẩn thì thay.
    9. Thức ăn thì em cứ bỏ vào cóng cho chim ăn, hết đổ thêm vào, bẩn thì thay mới.
    10. Em bổ sung đạm cho chim bằng món kê trộn trứng, cà rốt trứng (search trong diễn đàn) hoặc ra tiệm mua đậu trứng Bình Dương (12-14k/bich) cho chim ăn, bỏ vào cóng riêng/
    Muốn biết thêm gì, em vào các topic trong diễn đàn đọc và tìm hiểu.

9. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Mrconan chỉ vậy là quá đầy đủ rồi em cứ làm theo chim sẽ sớm trưởng thành thôi đừng phân vân nữa nhé, chúc chim khỏe mạnh

FourEyes thích bài này.
  10. FourEyes

Thích đã nhận:
    14
    Ong binh minh k bjt bao nhjeu tien nua , Em dung traj banh nhua khoet 1 lo tron dc k moj nguoi

11. hoaibackts

hoaibackts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    vào chợ thì kiểu gì chẳng có chợ nó bán cái giỏ cua...ra chọn 1 cái rồi mang về nhét vào chuồng... nói chung làm tổ có nhiều kiểu lắm....lấy hộp sữa 123 các loại hộp sưa cho em bé hay bà bầu ý...sài hết thì cắt 1 nửa cái nắp ra rồi đặt vô là thành tổ...chịu khó gôgle là tự phát minh ra nhiều kiểu tổ bằng vật dụng xung quanh mà

12. FourEyes

Thích đã nhận:
    14
    Thank anh Long với anh hoài , mới làm cái tổ = hộp sữa em bé xong tối nay chim ngủ mới bỏ zô đc vì lông em cửa bự wa sợ chim bay :)
    Sắc nhật nó tắm nhìn mắc cười wa' =))
    Hix phân biệt trống mái khó wa đi :(

13. FourEyes

Thích đã nhận:
    14
    có con nó kêu chip chip con thì nó khịt khịt đó anh, sẳn cho em hỏi topic của anh Bình sọ dừa đó mua ở đâu nhỉ làm sao cắt đc như vậy ^^

14. FourEyes

Thích đã nhận:
    14
    mình mún tự làm bạn ơi mình ở xa sao mua đc

15. nguyen dinh loc

nguyen dinh loc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Góp ý với bạn. trước khi lập một topic mới bạn nên vào các topic cũ để tham khảo trước. Vì các toppic cũ cũng có hầu hết các nội dung mà bạn cần. như vậy vừa tiết kiệm thời gian của mọi người và nhất là thời gian của bạn. vì nhiều khi có những trường hợp bạn chờ người khác trả lời trên diễn đàn thì đã quá trễ. mình góp ý thêm. chim sắc rất dễ, nó ăn chủ yếu là kê và lúa, mè là loại hạt nhiều dầu, giúp chim ăn vào sẽ có bộ lông bóng mượt. tỉ lệ của kê thường là 5- 10% so với các loại hạt khác. bạn nên trộn chung thức ăn vào một hủ cho chúng ăn ( nếu sau này bạn muốn phát triển nhiều) còn bạn chỉ nuôi chơi vài cặp thì bạn cho kê 1 hủ, lúa 1 hủ,.... thì củng chẳng sao ==> sợ bạn không có thời gian thay và vệ sinh thôi. mè nếu để lâu thì thường có mùi chim sẽ không ăn, nên mua một lần một ít thôi. cho chim ăn mới trộn vào hỗn hợp hạt. còn tổ thì rất đơn giản, bạn có thể vào google search rồi thấy mẩu người khác bán hoặc có mà bắt trước làm. tổ có thể làm từ ống nước, hộp sửa tươi loại lớn ( sửa tươi long thành) can đựng nước loại 1 lit hay 2 lít .... nói chung là rất đơn giản. bạn nên theo phương châm càng đơn giản, càng tốt vì sẽ có lợi cho bạn sau này nếu nuôi số lượng nhiều....... Còn về cái tổ sọ dừa, bạn ra tiệm mua mũi khoét gỗ loại 50mm + thêm cái khoan nữa là có cái lỗ đẹp ngay :) ( nhưng hơi tốn tiền mua dụng cụ) :laughing:Đừng buồn mình vì góp ý chân thành nha.:-$

Last edited: 19/2/13
    FourEyes thích bài này.
  16. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Em này chắc còn nhỏ tuổi nên có cặp sắc đầu đời sướng rơn, hỏi nhiều: cũng là tốt vì khong biết thì nên hỏi để biết và nuôi chim được tốt hơn.
    Tuy vậy các anh đều góp í đúng: em chịu khó tra tìm lại các topic cũ liên quan đến Sắc nhật: sẽ có nhiều thông tin và trả lời đươc hết cho các câu hỏi của em thôi.

Trả lời giúp em nhé:
    Theo tôi em nên bỏ tất cả chung vào một hũ/máng đựng thức ăn là được. Tạo thành một hỗn hợp các loại hạt. Trong đó Kê và Lúa là chủ lực. Mè là thêm một chút cho phong phú. Nếu có các loại hạt nhỏ khác như hạt Láng chim (canary seed), hạt cỏ dại (thu nhặt ngoài các đồng cỏ), hạt Lanh (Lin), hạt Niger....thì em cứ lấy mỗi thứ một chút cho vào. Không có thì thôi. Hỗn hợp chủ lực của Kê và Lúa cộng với chút mè là được.

Trời ấm, nắng lên hoặc nóng thì em cho chim tắm. Chọn lấy cái đĩa nhỏ không sâu lòng cho nước từ vòi vào là được. Mực nước khoảng 3-4 cm là ổn. Sau khi chim tắm xong nên bỏ chậu nước đi ngay, vì Sắc nhật có tính xấu vừa tắm vừa đi vệ sinh vào chậu nước, sau đó nó có thể uống nước đó thì không vệ sinh.
    Mỗi ngày đều cho tắm cũng được. Mà không có thời gian thì vài ngày cho tắm một lần cũng được. Càng tắm nhiều thì nó càng sạch đẹp thôi.

Có điều kiện thì hàng ngày, mỗi ngày một mẩu rau. Bận thì một tuần 1-2 lần cũng được. Quan sát một đôi chim trong một ngày nó ăn hết bao nhiêu rau thì lần sau ta cho vừa đủ chừng ấy.

Được. Quan trọng là nó được ấm áp, không có gió lùa, khong bị mưa hắt, khô ráo sạch sẽ là được.

Sắc Nhật là loài chim thuộc bộ Chim Sẻ. Không phải bộ chim Vẹt, nên nó không biết leo trèo. Nó biết nhảy nhót, bay chuyền. Cho nên ta chọn lấy vài cành dáng đẹp bỏ vào lồng cho đẹp để ngắm nó bay nhẩy trên đó là đủ. Dành không gian cho chim được bay quãng ngắn trong lồng để nó thoải mái.

Đây là một số mẫu trang trí và vật dụng cơ bản cho một cái lồng nuôi một đôi Finch (Sắc nhật, manh manh nhật, Bạc má, long cơ, bảy màu....), em có thể theo thế này để sáng tạo thêm. Nguyên tắc khi tổ chức một lồng chim là:
    - Về công năng sử dụng: đầy đủ các yêu cầu cơ bản (cóng thức ăn, nước uống, lót nền, dễ lấy vật dụng bên trong ra cọ rửa, sạch sẽ....)
    - Về thẩm mĩ: đẹp và tự nhiên.

Chúc vui vẻ.

Last edited: 19/2/13
  17. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Bạn nuôi sắc thì không cần tổ làm bằng sọ dừa khô to như của LB dùng cho tụi 7 màu đâu. Em tìm những quả dừa tươi khi người ta uống hết nước rồi vứt lấy về vệ sinh lại làm cái móc treo vào lồng cũng ok lắm

FourEyes thích bài này.
  18. FourEyes

Thích đã nhận:
    14
    Thank nguyen dinh loc , Thank chị GoldenCanary :)
    1.Sắc nhật ăn rau gì vậy ,
    2.Em mới lấy lon sữa dielac alpha 123 của cháu em uống xong cắt nữa cái nắp rồi bỏ zô lồng mà ko thấy chim vào nó sợ sợ gì ấy , em treo gần cái cây luôn
    3.Còn dừa người ta uống xong ở trong còn dơ lắm vệ sinh hơi khó :(
    4.Cho em hỏi đèn cho sắc nhật nên xài loại nào tên gì giá bao nhiu cho em xin hình luôn và nên mở đèn vào buổi tối hay sáng v.v..

Last edited: 20/2/13
  19. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Rau xà lách, rau muống non, rau cải non, cỏ non, mầm non của hạt lúa/hạt kê, rau càng cua, rau bó xôi, rau mùng tơi non, rau cần tây non, rau cần nước non... Nói chung là tất cả những loại rau lá xanh nhiều nước, non, mềm mà ta ăn sống hoặc nấu canh. Không dùng các loại rau thơm vì có mùi nồng quá chim không thích ăn.
    Em cứ vô bếp thấy mama nấu món rau nào thì ta thử rau đó, nó không ăn thì ta chuyển sang rau khác.

Em bỏ vào đó môt ít cỏ khô, xơ dừa... nói chung là những vật liệu mà chim thường sử dụng để làm tổ vào trong lon sữa xem nó có chịu vào tổ không. Có thể nó sợ màu sáng kim loại của lon sữa thì em thay thử loại vật liệu làm tổ khác.

Như một lon sữa bò thế này:

Hoặc từ một lon nhựa đựng kem bán ở siêu thị như thế này:

Hoặc từ hộp carton đựng sữa tươi tiêt trùng như thế này:

Hoặc từ ống nhựa ở cửa hàng Vật liệu xây dựng bán để nối ống nước, như thế này:

Phát huy sáng tạo, em ạ!

Không có việc gì khó, chỉ sợ lòng không bền.

Nếu chuồng nuôi em để chỗ sáng sủa, có nắng sáng chiếu vào vài tiếng buổi sáng và cả ngày còn lại đủ sáng: thì không cần dùng thêm bất cứ cái bóng đèn nào.

FinchHaNoi and FourEyes like this.
  20. FourEyes

Thích đã nhận:
    14
    Thank chị GoldenCanary nhìu nha ở chỗ em sáng thì lạnh trưa thì nóng tối thì lạnh chị ơi nên em tính mua đèn sưởi , với lại tổ nhà em làm = hộp dielac alpha 123 chưa bỏ cỏ khô hay gì vào hết chắc nó ko dám vào ^^ để em lấy lá chuối khô xé sợi với lông chổi quét nhà bỏ zô vậy

Last edited: 20/2/13