hỏi chút xíu về bear

Thảo luận trong 'Các loài gặm nhấm' bắt đầu bởi yeurua_94, 29/2/08.

1. yeurua_94

yeurua_94 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Chả là em mới có 1 cặp bear ,Nuôi dc 1 tuần thì bé đực đổ bệnh(ướt đuôi hay sao ý).Sau vài hôm theo dõi tình hình,bé đã ra đi:crying:.Em đành phải đem chôn và mua 1 bé đực khác.bé này mắt đỏ,béo xệ cả đít:blushing:.Nhưng em ra đó,thấy bắc chủ hàng chả cho uống nước gì cả,hỏi thì bắc bảo là giòng bear ko dc uông nước nếu uông là die,chỉ ăn cà rốt để bổ sung nước thôi:-$.Em thấy hoang mang và rất lo sợ,liền bỏ ngay bình nước ra=((,nhưng em vẫn băn khoăn là con cái,trước đó cũng uống rất nhìu nước,tu ừng ực mà vẫn khỏe mạnh bình thường,nếu ko thì nó cũng phải đi theo con đực chứ:confused:.EM thấy cũng lạ nên lên 4rum hỏi xem giòng bear có được uống nước như các giòng khác ko:p.Em còn noob mong được chỉ giáo,chân thành cảm ơn..........:applause:
    P/S:1 bé là bear thường(cái)1 bé là bear bò(đực),2 bé đều rất đáng yêu và đẹp đôi.Em đã chụp ảnh nhưng vì trang imageshack.us load lâu quá nên hẹn 1 ngày gần đây sẽ post cho anh em 4rum đánh giá nhé:D

2. flower horn

flower horn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    ko đâu bạn ah . uống nước rất cần cho hams đấy đặc biệt là bear . nếu như theo lời của bác chủ hàng kia thì người ta bán ống nước cho hams làm gì . bạn cho ăn cà rốt ít thôi , ăn nhiều sẽ bị ị chảy đấy

3. yeurua_94

Thích đã nhận:
    13
    thế ạ,vậy là dc uống nước ạ:D..........................

4. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình thấy tùy ý thích mỗi con & tùy người nuôi. Mình cho ăn rau hàng ngày thấy không vấn đề gì. Bạn thử cho ăn thức ăn khô : các loại hạt, sâu khô hay mua các bịch thức ăn tổng hợp dành riêng cho hams để tránh nó bị tiêu chảy ướt đuôi. Đừng cho nó ăn bơ, uống sữa nhiều là được.

5. yeurua_94

Thích đã nhận:
    13
    thế ah,em bôi phomai vào cục đá mài răng cho tụi nó bít mà mài có dc ko ạ:D

6. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Chi vậy ? Thích thì khoảng 2 tuần vít tí phomai cho nó ăn là xong. Bôi vào đấy chừng nửa ngày nó ôi thiu, hams ăn bị độc thì sao ? Chưa kể ô nhiễm nữa.

7. tuannguyen_3007

tuannguyen_3007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    mấy bạn cho mình hỏi sâu khô mua ở đâu không,mình thấy tiệm bán chim cảnh chỉ bán sâu tươi thôi

8. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Ông bán bear nào thông minh vậy bạn.Ông này ko biết gì nên nói bừa đấy,lần sau đừng mua của ổng nữa.Bạn nên nhớ 70% cơ thể bạn(nói chung luôn là thú có vú)là H2O.Con nào cũng phải uống nước hết,chỉ có cái uống nhìu hay ít,riêng bear ko phải là trường hợp đặc biệt như lạc đà,do đó uống nước bình thường.Còn ai nui thỏ,có người nói thỏ ko uống nước là do họ nui toàn bằng rau(trong rau có nước rồi)nên nó ko cần uống,nhưng nếu nui bằng cám mà ko cho uống nước thì chết chắc
    trở lại vấn đề con bear đực,Qua cách bạn miêu tả thì có thể kết luận ,em nó bị tiêu chảy đó,nguyên nhân thì mình cũng ko rõ,vì nhà mình thằng em mình có 2 con chết,1 con là do cảm lạnh,nằm trên đống mùn cưa ướt,1 con có thể do nước giếng có vấn đề.Nói chung kết quả 2 con đều bị ướt đít->mất nước->kiệt sức->chết.Hiện mình cũng chưa biết cách chữa,nếu bạn có biết về bệnh này thì có thể biết bệnh kiết lị làm người bệnh bị mất nước rất nhanh và chết rất lẹ(thường ở những vùng sau khi bị lũ,nước ô nhiễm),cách họ chữa trị là tạm thời uống nước thật nhìu để bù lại lượng nước đã mất đồng thời uống tuốc.Riêng hams thì mình cho nó uống nước nhìu thì nó nộp chết...nên khi dính bệnh thì chỉ còn đếm ngược thời gian nó về đoàn tụ̣ ông bà thôi

Last edited: 1/3/08
  9. yeurua_94

Thích đã nhận:
    13
    Em cái nhà em đã có dấu hiệu mang bầu rồi:blushing:.Nhưng chả hiểu sao,từ khi con cái mang bầu,con đực trở nên ghét con cái và mỗi lần nhìn thấy bé cái là chay đuổi+căn nhau khắp hồ lun(con đực cắn,con cái tự vệ thôib-():confused:.Liệu em có cần phải tách ra nuôi riêng ko ạ:-S.......