Hội cu gáy Phú Thọ

Thảo luận trong 'Cu gáy cafe' bắt đầu bởi matrix2k_dnl, 28/5/08.

1. matrix2k_dnl

matrix2k_dnl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    930
    Xin được hỏi trong diễn đàn aquabird này có ai ở Phú Thọ chơi chim gáy không? nếu có thì chúng ta nên lập một hội chơi cu gáy để có điều kiện tiếp xúc và chia sẻ kinh nghiệm. Xin đón chào tất cả các anh em thuộc Phú Thọ

Last edited by a moderator: 28/5/08
    Thu HY and chaubinh like this.
  2. cuongnv.cnmt

cuongnv.cnmt Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Hoan hô bác matrix2k_dnl đã khởi sướng, em xin đăng ký và kèm theo một số fan nữa nhé ( các fan này tuổi cao k cập nhật được inter nên em là người chuyển tin) . Em ở Nông Trang - Việt Tri.
    Chúc hội càng ngày càng náo nhiệt.

chaubinh thích bài này.
  3. cuongnv.cnmt

Thích đã nhận:
    49
    Em có file cu gáy quay được của một anh ở Việt Trì, em đưa lên các bác cùng xem nhé. Các bác thử đánh giá xem chú này gáy giọng gì. Kiểu gáy thế này những bác ở địa phương khác gọi là gì thế. Hiện nay mấy cụ chỗ em vẫn đanh có nhiều ý kiến về chú này lắm. Điều đặc biệt của chú này ngoài giọng gáy chú còn ra rất nhiều tiếng. Để nghe hết được tiếng của chú cũng phải mất mấy ngày đấy. Đặc biệt âm điệu và cách ra giọng của chú cũng đặc biệt, không ngày nào giống ngày nào, đến ông chủ còn không thể đoán được hôm nay chú ra giọng kiểu gì.
    Em không quảng cáo đâu đấy nhé. Khi nào có bác nào có dịp lên Việt Trì em đưa đến xem. :applause:

chaubinh thích bài này.
  4. cuongnv.cnmt

Thích đã nhận:
    49
    Gửi lại.

Em gửi sai mất rồi. Gửi lại nhé.
    <embed width="448" height="361" type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" src="http://i290.photobucket.com/player.swf?file=http://vid290.photobucket.com/albums/ll263/cuongnvcnmt/Video005.flv">

chaubinh thích bài này.
  5. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Đây là giọng chim thổ, Thúc lợi, còn tiếng miền trung còn gọi thúc lại gục, hay là chim lại gục, còn miền bắc thì mình không biết ....:)

Thân,

chaubinh thích bài này.
  6. matrix2k_dnl

Thích đã nhận:
    930
    Cho số điện thoại đi để khi nào vê nhà có dịp xuống chỗ bạn để bạn dẫn đi nghe cu gáy chứ?

chaubinh thích bài này.
  7. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Đây là chú chim có giọng chu bác cuongnv.cnmt à. Đặc biệt là nó có những lúc chu đôi nữa. Nếu có thể thì mong bác chụp vài kiểu ảnh của nó để anh em chiêm ngưỡng dung nhan cu cậu vậy nhé

chaubinh thích bài này.
  8. cuongnv.cnmt

Thích đã nhận:
    49
    ok. Em cũng đoán là bác đang làm ở HN. Khi nào bác về thì gọi cho em nhé. DT. 0953.725.106.

chaubinh thích bài này.
  9. cuongnv.cnmt

Thích đã nhận:
    49
    OK. Để hôm nào em chụp vài kiểu ảnh đưa lên các bác cùng xem nhé.
    Thế chú mồi thiện chiến của bác thế nào rồi. Bác đã đi rừng hôm nào chưa. Hôm nào bác post vài kiểu ảnh cho anh em cùng chiêm ngưỡng.

chaubinh thích bài này.
  10. nowhy

nowhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    + Chu: là khi gáy trận sau ba tiếng cúc cu cu thì thừa hơi và thêm 1 tiếng cu rất nhẹ
    VD Cúc cu cu, Cúc cu cu..cu,Cúc cu cu..cu
    + Dặm (Dặt?): Khi gáy tiếng trận sau ba tiếng cúc cu cu chim thêm vào 1 hay 2 tiếng gù: cù… grù (vd: cúc cu cu, cù … grù cúc cu cu, cù … grù). Chim mồi gáy dặm nhiêù làm cho chim rừng rất mau nổi nóng.
    chúc mừng bạn nha gáy của bạn có chu có dặm

chaubinh thích bài này.
  11. sinh_mayvinhphu

sinh_mayvinhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    nông trang ban ở chỗ nào vậy. Nhà mình ở đình nông trang có gì minh cùng gặp nhau giao lưu nhé. SĐT của mình 0983947978

chaubinh thích bài này.
  12. cuongnv.cnmt

Thích đã nhận:
    49
    Chào mừng bác sinh_mayvinhphu đã tham gia hội cu gáy phú thọ. Em thấy ở trên mình cũng nhiều bác chơi cu lắm, nhưng mà ít có cơ hội gặp nhau. Bác tên là Sinh phải k. Nhà em ở ngay gần nhà máy dệt. Hôm nào có cơ hội anh em mình gặp nhau nhé.

chaubinh thích bài này.
  13. matrix2k_dnl

Thích đã nhận:
    930
    Con gáy này gáy dữ thật đó nghe như sấm thổ có phải không vậy bạn một con chim hay đó?

chaubinh thích bài này.
  14. sinh_mayvinhphu

sinh_mayvinhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    sao mình không mở được nhỉ. Bác nào biết bảo em với. Em cảm ơn.

chaubinh thích bài này.
  15. matrix2k_dnl

Thích đã nhận:
    930
    cuongnv.cnmt bạn có thể gửi cho tôi file mà con gáy của bạn up lên được không địa chỉ mail của tôi là : matrix2kdnl@gmail.com cảm ơn bạn trước nha!

chaubinh thích bài này.
  16. cuongnv.cnmt

Thích đã nhận:
    49
    Chào bác matri2k_dnl, k biết tuần này bác có về Việt Trì k. Bác về em sẽ đưa bác đến nghe trực tiếp. Nhe chú này gáy đã lắm.
    Giọng chú em đoán là thổ gầm, cũng có người bảo thổ sấm... còn nhiều chanh cãi lắm. Chú này có đủ cả chu, chu đôi, dặm, vấp đôi ba cái, nói chung cách gia giọng của chú thì cực kỳ luôn, k bao giờ giống nhau cả. Tiếng gáy của chú rất có uy lực, khả năng chuyền đi rất xa (được ở khoảng cách vài chục mét mà vẫn nghe rất rõ như là bên cạnh vậy), nếu đem ra thi đấu thì tiếng của chú át hết tiếng của những chú khác, nếu chú nào yếu gan thì chỉ cự được 10 phút là im ngay.
    Nhiều người lần đầu xem thi đấu đã nhận xét: Chim của mình hôm nay gáy thế nào á, nghe giọng bé mà lại k vào đâu cả. Bản thân em cũng đã có lần nói: " hôm nay thời tiết thế nào á, nghe cứ ong ong k nghe dõ mồi của mình ngáy thế nào nữa". Và cũng k ít người đã kêu: nghe con này gáy ong hết cả đầu.

17. cuongnv.cnmt

Thích đã nhận:
    49
    Bác cứ nhấn vào nút play là được mà. nếu k nghe được có thể do đường chuyền huặc tốc độ máy thôi.
    Hôm trước em xuống nhà ông Nga thấy ông kể về bác em nhận ra ngay bác là bác sinh trên 4rum này. Em thấy ông Nga vừa bắt được 1 chú cu gáy được lắm đấy. Chú này chắc bác xem qua rồi. Chú này mới bắt về được 1 tuần đã đấu với mồi, em kiểm tra rồi được lắm, chắc sang năm là có thể đi rừng rồi. Chú có giọng thổ pha rất vang, mã đẹp, khỏe chim, chịu gáy. Nhược điểm của chú này là: Thúc bình thường k mau, gụ bình thường, chú này sẽ k có nhiều tiếng, em đoán chỉ có dặm thôi. Theo thuật ngữ của em thì:Tương lai sẽ là chú chim k hay nhưng lại hay được ( hay được chim đấy bác).
    Đây là một số nhận định của em mà em có thể bật mí cho bác vì em biết bác cũng đang tìm mua cu cu mà.

18. matrix2k_dnl

Thích đã nhận:
    930
    đúng môi con một khác nhau. nhưng quả thật em này gáy vang thật đó lần đầu tiên tôi thấy. Và tiếng gáy của nó là chim rừng nghe rất khó chịu không nhưng chim mà cà người nghe cũng thấy chú ta mạnh mẽ quá đến tôi nghe cũng phài khó chịu nữa là mất em ngoài thiên nhiên mà háu chiến thì chết liền. Tuần này tôi về quê nên cũng muốn xuống đố ghe trực tiếp vậy lại phiền bác cuongnv.cnmt

19. cuongnv.cnmt

Thích đã nhận:
    49
    Chào các bác trên box cu gáy. Từ khi bác matrix2k_dnl mở topic hội cu gáy Phú Thọ em thấy rất mừng vì anh em cu gáy Phú Thọ lại có dịp gặp nhau để giao lưu trao đổi kinh nghiệm và cũng là dịp để giao lưu với bạn bè các tỉnh. Qua một thời gian em thấy những người đam mê cu gáy ở Phú Thọ rất nhiều nhưng số người tham gia box cu gáy lại rất ít:
    - Lý do cũng có thể là do họ chưa có cơ hội tiếp cận với ABV;
    - Cũng có thể họ còn e dè, ngại ngùng vì chưa quyen tham gia những sân trơi kiểu như vậy;
    - Cũng có thể vì họ chơi cu bằng cả trái tìm, họ cảm nhận con chim bằng cả sự trân trất, mộc mạc của mình ( mộc mạc như loài cu gáy vậy) nên khi nói về cu gáy họ có thể nói cả ngày, nói từ ngày này sang ngày khác mà không hết chuyện nhưng khi phải viết một bài đưa ra cho mọi người xem thì họ không biết bắt đầu từ đâu ( có thể do họ chưa quen hoặc họ thấy kiến thức về cu gáy rộng là thế mà phần nào cũng quan trọng nên không biết nên viết phần nào đây).
    - Cũng có thể các cụ nhà ta rất muốn tham gia nhưng họ lại không có máy tính, họ không biết internet là gì cả nên họ cũng đành bó tay thôi.
    Vì vậy em khẩn thiết kêu gọi các bác trong box cu gáy hãy loan báo cho những người chưa biết được biết về ABV; các bác hãy động viên những người muốn tham gia nhưng còn đang do dự, bỡ ngỡ; các bác hãy giúp đỡ những người muốn tham gia nhưng không có điều kiện để tham gia có thể gửi bài viết vào box cu này. Em cũng khẩn thiết kêu gọi các bác trong box cu gáy hãy nhiệt tình, hãy cởi mở lòng mình để có thể trao đổi những kinh nghiệm quý báu của các bác để các anh em cùng học hỏi, để sân trơi này có ý nghĩa hơn. Xin trân thành cảm ơn các bác.
    :applause: :applause:
    Trong thời gian qua em cũng đã cố gắng động viên các cụ ở chỗ em viết bài chao đổi kinh nghiệm gửi lên box cu này. Nay em có một bài xin đưa lên các bác cùng xem và thảo luận. Bài viết có tên như sau:
    Tiếng chim cu gáy
    " Tôi cũng đã được đọc nhiều bài ở trên mạng internet của các bác, các anh và nhiều bài viết sách về tiếng chim cu gáy. Xong cái thú vui về loài chim này ở khắp nước ta, ở các vùng miền đều có. Từ nông thôn đến thành thị đâu đâu cũng có người chơi loài chim này. Nhưng thế quan điểm thế nào là một con chim gáy hay, một con chim gáy có tiếng thì không phải nơi nào cũng giống nhau. Theo tôi cũng như những người ở địa phương tôi thì một con cu gáy hay trước tiên phải là con chim có nhiều tiếng ( Chu, vấp, dặm, dặm vặt, cục cù, và nhiều gụ vặt, gụ dài, gụ vấp...). Về tiếng chu có thể có chu đơn, chu đôi, chu chồng, chu hồi. Ví dụ sau tiếng thúc (cục cù cu ) con chim thêm 1;2 huặc một hồi tiếng cu ( cục cù cu...cu...cu...cu...cu). Về tiếng vấp là sau hặc trước tiếng thúc ( cục cù cu) có thêm 1;2; huặc 3 tiếng cục ( cục cù cu...cục...cục...cục cù cu). Còn đôi lúc sau mỗi tiếng thúc có cả chu và cả vấp ( cục cù cu; cục...cu)/
    Con chim gáy có nhiều tiếng dặm và nhiều tiếng dặm vặt thường là con chim rất vui lồng và quyến dũ người nghe ( cục cù cu, cù cu, cù cu) và có lúc cù cu thành một hồi dài ta thường gọi đó là con chim có nhiều dặm vặt; dài hơn dặm vặt là một hồi gụ gọi là gụ phóng. Còn có con chim sau một tiếng thúc còn có một tiếng cục rất bé ( tiếng cục này khác hẳn tiếng vấp và gần giống tiếng chu)người ta gọi là con chim có dặm thừa.
    Ngoài ra con chim gáy hay phải là con chim gáy mau, chịu gáy và đắt tiếng. Cũng chỉ là những tiếng trên mà phối kết hợp lại huặc thay đổi vị trí cho nhau theo tôi là con chim gáy rất hay và nhiều tiếng. Tuy nhiên không nhất thiết một con chim phải đủ các tiếng trên mà chỉ cần con chim có nhiều 1 loại tiếng trên đã là con chim gáy hay rồi.
    Thưa các bạn ! Chơi loài chim này theo tôi thì chơi đến đâu thì biết đến đó thôi, còn thực tế loài chim này còn có nhiều tiếng lạ nữa mà ta chưa biết gọi nó là tiếng gì.
    Bài sau tôi sẽ có bài để phân biệt các loại tiếng chim cu gáy và trao đổi thêm với các bạn về giọng cu gáy.
    Nguyễn Văn Tạc
    Đội I - xã Minh Nông - TP. Việt Trì - tỉnh Phú Thọ
    ĐT: 0956.596.370​

congphuninh thích bài này.
  20. cuongnv.cnmt

Thích đã nhận:
    49
    Mình gửi file cu gáy cho bạn rồi đấy. Bạn kiểm tra xem đã được chưa.