Hỏi? Đại Bảo Tháp (Limnophila aquatica)

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi sailamkhionline, 26/4/10.

1. sailamkhionline

sailamkhionline Active Member

Thích đã nhận:
    11
    chào mấy bác.
    1/ em tròng đại bảo tháp gần 1 tháng nay mà sao thấy cây nó còi lắm ạ, đã thế lá còn ra 2 loại nền em để nền ADA rồi mà sao thấy nó thế nào ấy, trong bể cây gì cũng tốt riêng chú em này là còi và ra 2 lá nó thế nào ấy ạ
    2/ em thấy trên mạng người ta bảo cây này ra hoa cóa phải ko anh

2. trnhatula

trnhatula Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Mình đã từng chồng loại cây này rất lâu nhưng chưa bao giờ thấy nó ra hoa cả nên hem bít có hoa hok, cây này tương đối dễ chồng khi cắt cắm xuống hồ bạn nên vặt hết lá xung quanh gốc đi và dùng dao bén cắt bỏ 1 đoạn gần ngay đốt lá của cây. rồi cắm sâu xuống khoản 1 đốt là ok, cây này cũng cần nhiều ánh sáng nếu ko đủ sáng nó mọc rất nhanh và khoản cách đốt lá rất dài xấu. Chúc bạn mau trồng dc loại cây xinh đẹp này ^^

3. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Tiểu, Đại bảo tháp và La hán là những loại cực dễ trồng, cần nhiều sáng và hướng sáng mạnh.
    Đúng như ở trên đã nói, vặt lá quanh gốc chống bẩn nước, cắm thân xuống nền, mấy hôm sau là ra rễ trắng tùm lum à

4. sailamkhionline

sailamkhionline Active Member

Thích đã nhận:
    11
    cảm ơn mấy bạn đã tư vẫn, nhưng mình thấy cây này sao nó kỳ lắm nó ra 2 loại lá, hình như cả lá cạn và lá nước:D

5. thehungdongdo

thehungdongdo New Member

Thích đã nhận:
    0
    Không phải lá cạn và lá nước đâu, Lá cạn của Đại Bảo Tháp giống y hệt rau ngổ.Cây của Bạn có hai loại lá, Có thể do hai loại môi truờng nước khác nhau mà ra hai loại hình thái lá và mầu sắc lá khác nhau ( môi trường cũ trước khi trồng vào bể của Bạn và môi truờng bể hiện nay).Cây Đại Bảo Tháp cần ánh sáng mạnh và nền nhiều dinh dưỡng.Tôi trồng Đại Bảo Tháp hơn một năm nay, lúc đầu dùng nền tự trộn ( theo hướng dẫn của Hovaten - gồm DBO Tracatu ) thì cây mọc rất tốt thân cây to bằng ngón tay út, sau đó khoảng 10 tháng thì cây chậm lớn, lâu đẻ nhánh, thân cây mới nhỏ hẳn đi, Tôi đổ thêm khoảng 2 kg ADA vào nền thì cây có mọc nhanh hơn nhưng thân cây vẫn nhỏ.Tôi nghĩ nếu muốn cây phát triển nhanh hơn Bạn cần cho thêm phân nhét ( phân dúi ) có DBO vào gốc cây. Tôi dùng loại phân nhét mầu đỏ của Trung Quốc - loại có DBO thấy cây phát triển tốt hơn.