Hỏi đáp về hoạ mi chiến

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi dcm, 4/12/10.

1. dcm

dcm Active Member

Thích đã nhận:
    215
    Tôi lập topic này để anh em nam bắc giao lưu chia sẻ kinh nghiệm về hoạ mi chiến
    Câu 1 : Có nên chọn con hoạ mi cánh vắt ko? Bọn này đánh ra sao?
    Theo quan điểm của các bậc lão làng thì hoạ mi cánh vắt chéo phía trên lưng mà vắt chéo sâu, đan cánh thì đánh ko bền. Lại có 1 luồng quan điểm khác của giới trẻ nói là nuôi con hoạ mi khoẻ cánh nó sẽ vắt lên nhưng vắt ko được sâu, tuỳ vào bộ con chim mà khi nuôi khoẻ con chim sẽ cánh vắt hay cánh buông xuống
    :laughing: Mời các bác vào thảo luận.

---------- Post added at 08:32 AM ---------- Previous post was at 08:26 AM ----------

Câu 2 : Hoạ chỉ mì, hoặc mắt có mi bị úp, chỉ mì 1 bên, 2 bên mi úp cũng 1 bên 2 bên bọn này đánh ra sao
    Trước non kinh nghiệm cứ con mi úp là ko bắt do các cụ bảo nó là con ko hay nhưng hôm trước lên sới thấy 1 con mi úp ( mí mắt bị lông che) 1 bên đánh tàn sát đòn mỏ khủng, khoá 1 chân kiểu kéo về phía mình như thế là yếu tố chỉ mì và úp mí có quan trọng không hay là chỉ là 1 phần nhỏ trong cái tổng thể con chim nhất mắt, nhì kheo, tam lèo tứ vĩ...
    Mời các bác vào thảo luận.

2. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    Quá hay! vậy ra phát hiện mới của bạn đã đánh đổ mọi "thuyết tương đối" của thuật chọn mi rồi :D
    Dựa cột nghe các cao nhân phán vậy!

KtsBim, rongbiengl and Dũng-TD like this.